Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาฟังบทความGTAของARST

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาฟังบทความGTAของARST

สวัสดีครับทุกคน ที่ผมหายหน้าหายตาไปนานเพราะความจำเป็นเนื่องจากการเรียนต้องตั้งใจมากขึ้นยากขึ้น
    แต่มีสิ่งนึงที่ทำให้ผมต้องกลับมาคือ ข่าวด้านลบของวงการเกมส์คอมพิวเตอร์(รวมทั้งคอนโชลด้วย)ผมก็ไม่
    รู้ว่าพวกผู้ใหญ่เขาคิดกันอย่างไร แต่ในความคิดส่วนตัวผู้ใหญ่กลุ่มนี้ไม่เคยได้เล่นหรือเล่นให้ลึกถึงแก่นแท้เลย
    เพราะเกมอย่างเกม Grand Theft Auto( แกรด์น ทีฟธ์ ออโต้ )ถึงชื่อเกมส์จะสื่อไปทาง
    ไม่ดี คือ การขโมยครั้งยิ่งใหญ่ด้วยตนเอง แต่ถ้าเอาจริงๆให้ชัดผมว่านาาจะ เป็นการที่เราต้องทำสิ่งเลวร้ายโดย
    ที่เรื่องราวมันพาไปในสิ่งที่ไม่ดีนั้นคือ Theft Auto เราจะมาย้อนเรื่องราวในภาคต่างๆตั้งแต่ปีก่อนๆ
    โดยจากที่ผมค้นคว้ามาแล้วก็สรุปได้ว่าเกมนี้คือ Theft Auto จริงๆโดยอ่านจากเรื่องรามภาคเก่าๆ

GTA:III-ตัวเอกต้องทำในสิ่งๆนึงที่ต้องจำเป็นต้องทำให้กับเจ้าพ่อเพื่อพ้นจากบุณคุณเก่าๆ
    GTA:Vice City-ตัวเอกต้องโดนหักหลังเรื่องการส่งยาเสพติดที่โดนขโมยไปโดยที่คนจ้างส่งนั้นแหละ
    ที่เป็นคนจ้างไปขโมยจากตัวเอก ตัวเอกจึงต้องรับจ้างเป็นมือปืนจนต้องเป็นคนไม่ดีไปเพื่อใช้หนี้
    GTA:SanAndreas-หลักจากที่แม่ของตัวเอกตายลงเราจึงต้องกลับมาแบ่งธุรกิจโดยพี่ชายตัวเอก
    กลับให้น้องตัวเองต้องเขามาเกี่ยวกับธุรกิจนรกที่เคลียร์กันไม่ลง

โดยจากตัวเองแล้วทางARSTต้องบอกได้เลยว่านี้คือเกมที่ใช้ระบบReal Timeได้ดีที่สุดในขณะนี้และ
    ตัวเกมยังสร้างฉากต่างๆที่สมจริงกับยุคของเกมนั้นๆโดยรายละเอียดต่างๆที่ดีมากๆและมีระบบที่สมจริงกับ
    ระบบสังคมของจริง จะสรุปได้ดังนี้
    ระบบสังคมจะมีความสมจริงคือ มีกลุ่มคนทำงานทั้งถูกกฎหมาย และผิดกฎหมาย มีกลุ่มคนที่ว่างงาน
    และกลุ่มคนที่สร้างความเดือดร้อน
    กลุ่มคนทำงานถูกกฎหมาย-ตำรวจ หมอ พยาบาล คนรับจ้าง พนักงานบริษัท นักดับเพลิง คนขายของ เป็นต้น
    กลุ่มคนทำงานผิดกฎหมาย-ผู้หญิงขายตัว คนขายยาเสพติด มือปืน เป็นต้น
    กลุ่มคนที่ว่างงาน-ผู้ที่ชอบอยู่ตามสถานบันเทิง ผู้ที่อยู่แต่บ้าน คนขอทาน คนยากจน และ คนชรา เป็นต้น
    กลุ่มคนที่สร้างความเดือดร้อน-กล่มนักเรง กลุ่มขโมย กลุ่มเสพยา กลุ่มนักชิ่ง เป็นต้น
    นี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้น ดังนั้นก็สรุปได้ว่า
    เกมนี้มันมีกฎหมายอยู่ในตัวเกมอย่างสมจริงและการรับพิดชอบต่อหน้าที่ของตน
    เช่น ตำรวจที่ไล่จับโจร ตำรวจออกตรวจ ตำรวจตามชุมชน และเราจะสังเกตุได้เลยว่า
    เวลามีคนตายก็จะมีรถพยาบาลเวลาไฟไหม้ก็มีรถดับเพลิงจริงไหมครับ
    ต่อมาคือมีระบบของทักษะต่างๆเช่น การวิ่ง การขับรถ การว่ายน้ำ เป็นต้นไปจนถึง
    สุขภาพของเรา และตามท้ายด้วย รูปลักษณ์การแต่งกายจะแต่งตัวแบบนักเลงหรือ
    นักธุรกิจ เราเป็นคนเลือกเองทั้งหมด
    วันนี้ผมขอแค่นี้ก่อนนะครับวันหน้าจะมาพูดต่ออีกครับและจะมีข่าวเกี่ยวกับGTA:4
    ด้วยครับ

ฝากไว้ให้คิด"เกมไม่ดีอย่างไรในเมื่อเกมนี้มีกฎหมายและสอนให้เห็นถึงจุดจบคือไม่ตายก็ติดคุก"คงไม่ต่างจากขอ
    จริงเท่าไหร่ถ้าเกมที่สร้างมาไม่มีคำว่า Restartเท่านั้นเอง

*พิพม์ผิดอะไร ขอ อภัยด้วยละกันนะครับ

Updata ! GTA:4 News
    สวัสดีครับทุกท่านผมArstครับ วันนี้ผมจะมาพูดถึงเกมGta4ในเรื่องของสเปคที่ต้องการของเกม
    คือ สเปคที่ผมจะพูดถึงต่อไปนี้เป็นสเปคที่ผมตั้งขึ้นมาเองโดยใช้หลักการทำงานของเกมมาวิเคาระห์มา
    เป็นสเปคได้ดันนี้ครับ
    ขั้นต่ำมากๆแต่ก็พอมีหวังอยู่มาก
    วินโดว์:ระบบปฏิบัติการ วินโดว์ เอ็คพี ขึ้นไป
    ชิปประมวลผล:รุ่นแพนเทียนโฟร์ หรือ แอธรอน เอ็คพี และ ความเร็ว 2.0 Ghz ขึ้นไป
    หน่วยจำหลัก:ประมาณ 512 mb ขึ้นไป
    การ์ดแสดงผล:ประมาณ 128 mb ขึ้นไป และ ต้องรองรับ DX 9.0
    การ์ดเสียง:ต้องมีระบบเสียง 3 มิติ และ ต้องรองรับ DX 9.0
    ตัวเก็บข้อมูลหลัก:4.0GB SATA ขึ้นไป และต้องมีพื้นที่เหลือไม่น้อยกว่า 500mbด้วย
    ไดร์อ่านข้อมูล:ดีวีดี รอม ความเร็ว 4x ขึ้นไป
    :คือ ผมว่าเกมGta4คงไม่ได้เน้นการฟฟิกอะไรไปมากนักแต่ก็มีจำนวนโพลีกอนที่มากขึ้นเพราะเกมนี้มี
    จำนวนโพลีกอนมากอยู่แล้วพอสมควร ผมว่าต้องคิดหนักกันหน่อยนะครับ ผมไม่ได้หมายความว่าไม่มีโอกาส
    นะครับ แต่คงต้องปรับให้ต่ำที่สุดและระบบประมาณนี้ต้องเจออาการแล็กหลายจุดแน่นอนครับ ผมแนะนำเลย
    ต้องเก็บเงินไปเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องแล้วละครับ ถ้าจะชื้อผมแนะนำ แรม 1.5Gb การ์ดจอ256mb
    ถ้าได้ประมาณนี้ก็Okครับ เล่นแบบมีความสุขแน่นอน
    ระบบที่รับรองว่าเล่นได้แน่นอนแต่ไม่สามารถบอกได้ว่าจะปรับLowมากไหมแต่ลื่นอยู่แล้ว
    วินโดว์:ระบบปฏิบัติการ วินโดว์ เอ็คพี ขึ้นไป
    ชิปประมวลผล:เป็นคอร์คู่ และ ความเร็ว 2.5 Ghz ขึ้นไป (Core2,Athlon X2)
    หน่วยจำหลัก:ประมาณ 2 GB ขึ้นไป (3.5Gb สำหรับ Vista)
    การ์ดแสดงผล:ประมาณ 512MB ขึ้นไป และ ต้องรองรับ DX 10.0หรือ 10.1,11 ก็ได้ (nVidia 8xxx,ATi 3xxx ขึ้นไป)
    การ์ดเสียง:ต้องมีระบบเสียง 3 มิติ และ ไม่จำเป็นต้องรองรับ DX 10.0 (แนะนำการ์ดเสียงควรมีหน่วยความจำในตัวเองด้วย64mb+สำหรับระดับHD)
    ตัวเก็บข้อมูลหลัก:4.0GB SATA ขึ้นไป และต้องมีพื้นที่เหลือไม่น้อยกว่า 500mbด้วย
    ไดร์อ่านข้อมูล:ดีวีดี รอม ความเร็ว 4x ขึ้นไป
    นี้คือสเปคที่ผมตั้งเอาไว้เองครับอาจจะเป็นไปได้ที่คล้ายคลึงหรืออาจแตกต่างไปเลยก็ได้ก็ไม่ควรเชื่อแต่พอจะเอาไปคิดกันได้

อะไรคือตัวปัญหาในภาคเก่าที่ทำให้กินสเปคเครื่อง
    1.ควันที่ยังเป็นโพลีกอน3มิติผสมTextureแยกตัวทำให้เกิดอาการกรตุกเวลามีอาการเกิดควันมากๆ
    ถ้าภาคไหมเป็นแบบTexture Framแบบใหม่อย่างNFS:PSที่ใช้ควันแบบวีดีโอพื้นผิวการฟฟิก
    แต่ไม่รู้เขาเรียกกันว่าอะไรแต่รู้ว่ามันไม่ใช้3มิติแต่มันเป็นภาพเครื่อนไหวจำลองที่มองแล้วเหมือน3มิติ
    แต่ในGtaคงจะยากอยู่ที่จะเปลี่ยนแปลงเพราะยังคงต้องมีหมอกอยู่ดีชึ่งทำได้ยาก
    2.มีOptionในด้านการCustom Videoน้อยเกินไป
    ถ้าภาคเก่ามีโหมดปรับมีหรือไม่มีควันคงจะปรับขึ้นได้สวยขึ้น ถ้าภาคใหม่มีค่าให้เลือกเยอะคนสเปคกลางก็อาจได้ในภาพที่
    ความละเอียดสูงๆมากขึ้น
    3.ระบบ32บิทสี ที่มันเป็นอะไรที่เกิน
    เพราะตัวกำหนดสีในเกมจะอยู่ที่ 24 บิทแต่ถ้าปรับ16บิทก็สีก็เน่าเลยพอปรับ32ก็ดูเหมือนเกินไปด้วยช้ำทำให้
    เครื่องต้องมารับภาระทำให้ภาพ24 บิทต้องมาฉัดขึ้นอีกตามระบบDx
    ผมก็ไม่รู้จะบอกอย่างไรกับปัญหาเหล่านี้หรือRockstarต้องการให้มันเป็นแบบนี้เพื่อความจำเป็นบางอย่าง
    ถ้าเกมที่โพลีกอนจำนวนมากอยู่แยกจากกันได้มากๆก็จะก่อให้เกิดปัญหาจำพวกBugอยู่มากมายเกินที่จะแก้ได้

กราฟฟิกภาคใหม่จะทำให้เครื่องแรงเห็นผลเลย
    คือภาคใหม่นี้จะมีอะไรที่ละเอิยดมากขึ้นเช่นจากของที่เป็น Background Textureก็กลายมาเป็น
    Polygon Textureเกืยบทั้งหมด และระบบฟิสิคที่มากขึ้นด้วยทั้งอาการกระเด้น บุบ พัง แตก ละลาย
    เป็นต้น ที่คาดไม่ได้คือระบบBlue MonitorและShadowsที่ถูกพัฒนาขึ้นอย่างมากเลยทีเดียว
    และจุดที่ทำให้เราหลงไหลคือมีความเงางามที่เพิ่มขึ้นกับทุกสิ่งและแสงแดดก็จะสมจริง

วันหน้าผมจะมาพูดถึง ยานพาหนะ และ โลกใหม่ของGta4ในแบบยุคปัจจุบัน-อนาคตที่โลกต้องยอมรับว่า
    "นี้คือโลกที่สองที่ฉันใช้ชีวิตอยู่"

*พิพม์ผิดอะไร ขอ อภัยด้วยละกันนะครับ

Comment

บ้านๆ อย่างผม อดเล่น

Comment

Working...
      X