Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามผู้เชี่ยวชาญทุกท่านครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามผู้เชี่ยวชาญทุกท่านครับ

คือ hdd ผมมันเข้าวินโดไม่ได้ครับ คือผมจะฟอแมตลงวินโดใหม่แล้วกู้ข้อมูลทีหลังได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

กู้ก่อนลงสิครับ เอาhdd ไปจั้มกับเครื่องอื่นก่อนก็ได้

ฟอแมตก่อนเด๋วจะกู้ไม่ได้นะครับโอกาสหายหมดสูง

Comment

กู้ก่อนครับพี่น้อง แล้วค่อย format แล้วลง วินโด้ว์

Comment

จัมฟ์กะเครื่องอื่นก่อนคับ
        แล้วค่อยล้างลงใหม่
        ถ้าลงแล้วกู้ เปอร์เซนต์กลับมีน้อยมากคับ

Comment

กู้ข้อมูลทีหลังยุ่งยาก ชื่อไฟล์ก็เปลี่ยน
          ผมว่าทำอย่างที่ท่านข้างว่าดีกว่า

Comment

คือจั๊มพ์กะเครื่องอื่นแล้วครับ ตั้งให้บูตจากhddตัวที่ยังไม่เจ๊งด้วยครับ แต่พอเข้ามาปุปมันก็อืดแบบโคตรๆอะครับ กว่าจะคลิกอะไรได้รอนานมากครับ แถมยังเข้าhddตัวที่มีปัญหาไม่ได้ด้วยครับ ผมไม่ทราบว่ามันทำให้วินโดอืดได้ไงทั้งๆที่ไม่ได้บูตจากมันครับ

Comment

รีแพร์ก่อนก็ดีครับเอาตัวออริจินอลดีกว่า

Comment

ผมลองรีแพร์แล้วมันก้ไม่ได้ครับท่าน ใช้วินโดที่ไม่มีการปรับแต่งใดๆครับ

Comment

Originally posted by jin View Post
                  คือ hdd ผมมันเข้าวินโดไม่ได้ครับ คือผมจะฟอแมตลงวินโดใหม่แล้วกู้ข้อมูลทีหลังได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
                  ไฟล์ถูกเขียนทับแล้ว กู้ได้ยากมากๆ ครับ อาจจะกู้ไม่ได้เลย

หา windows PE หรือ mini boot ต่างๆ มาใช้ครับ เช่น Hirens Boot
                  เพราะไม่ต้องแกะเครื่องแล้วก็ใช้งานง่ายมากๆ
                  ถ้าหาแผ่นไม่ได้ก็เอา HDD ไปต่อกับคอมเครื่องอื่นแล้วเซ็ตจัมเปอร์เป็น slave เพื่อดึงข้อมูลก็ได้ครับ

เมื่อบูตได้แล้วก็แบคอัพไว้ไดร์ฟอื่นๆ ครับ
                  Last edited by mekabaskung; 30 Aug 2008, 18:09:42.

Comment

ผมไปจั๊ม slaveกะเครื่องอื่นมันเห็นhddเรา แต่แบบว่าระบบมันอืดไปเลยอะครับ ทั้งๆที่รันวินโดของhddอีกตัวครับ งงมากมายครับ

Comment

Originally posted by jin View Post
                      ผมไปจั๊ม slaveกะเครื่องอื่นมันเห็นhddเรา แต่แบบว่าระบบมันอืดไปเลยอะครับ ทั้งๆที่รันวินโดของhddอีกตัวครับ งงมากมายครับ
                      ถ้าให้ตอบคงยาวครับ เอาเป็นว่าเก็บข้อมูลสำคัญๆ ไว้ก่อนนะครับ

ขอตัวไปทำงานก่อนครับ

Comment

ครับคุณ ขอบคุณที่แนะนำครับ แต่ผมก็อยากรู้อะครับว่ามันต้องทำยังไงครับ

Comment

ครับคุณ ขอบคุณที่แนะนำครับ แต่ผมก็อยากรู้อะครับว่ามันต้องทำยังไงครับ
                          หวังว่าคงไม่ได้ติดไวรัสจาก HDD ท่าน jin หรอกนะ ^ ^"

มันยาวงะ อธิบายคงยาวมากๆ
                          ทั้งไวรัส, spec เครื่องที่ลอง, ตัว HDD เองมี bad หรือใกล้จะพัง
                          รวมทั้งสายแพร์ที่ใช้ด้วย(เท่าที่ทราบเป็น IDE)

เบื้องต้นคงเป็นไวรัส(มั้ง) เพราะมันทำให้ท่านบูตเข้าวินโดว์ไม่ได้นิ ^ ^"

รอผู้อื่นมาเสริมนะครับ

Comment

ขอบคุณครับท่านที่ตอบผมครับ ^^
                            ผมกะจะเอาแผ่นบูตของเพื่อนมาลองรีแพรดูครับ เผื่อจะเข้าได้ครับ

Comment

Working...
                            X