overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: อยากทราบการโมสายลำโพงครับ

OverclockZone Member silverkun's Avatar

Default อยากทราบการโมสายลำโพงครับ

อย่างแรกเลยคือผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับสายลำโพงมากนะครับ (อายุ16)
    แต่พวกการต่อวงจร การเดินไฟต่างๆ โมนู่นนี่นั่น ทำได้บ้างพอตัว (เคย mod ของขายอยู่ห้อง it)

และผมก้เป็นคนชอบฟังเพลงด้วย
    ตอนนี้ใช้ลำโพง divoom xf5 อยู่ ไม่ได้เปลี่ยนสายไรเลย

ผมอยากทราบว่าไอ่การโมสายลำโพงที่พูดๆกันนี่ ทำยังไงหรอครับ
    คือการเปลี่ยนสายสัญญาณ ต่างๆเฉยๆหรอ พวกสาย rca ที่เสียบด้านหลังง่ะ

หรือว่าต้องแงะลำโพงมาเปลี่ยนสายข้างในด้วยอ่ะครับ
    แล้วสายแต่ละสายนี่มีวิธีดูยังไงหรอ

ผมเห็นมันจะมีอยู่ 2-3 แบบหลักๆ
    คือ
    -เป็นแบบเหมือนสายไฟบางๆเส้นเล็ก
    -เส้นใหญ่ขึ้นมาหน่อย เหมือนมีเส้นเล็กๆหลายเส้นพันกัน
    -เส้นใหญ่มาก แล้วข้างในมันจะมีสายตรงกลาง แล้วก็พันอะไรไม่รู้แล้วก็มีสายอีกชั้น เยอะแยะ

มันต่างกันยังไงหรอครับ แล้วเราใช้แทนกันได้หมดรึเปล่า

อย่างผมอยากจะทำสายต่อลำโพงเอง
    คือเลือกซื้อหัวสัญญาณ มาหัวนึง แล้วก็สายลำโพง(สตอริโอ)มาซักเมตรนึง(มันเอาสายอะไรก็ได้หรอครับ)
    แล้วเห็นว่าสายลำโพงมันสำคัญ แต่ถ้าหัวสาญสัญญาณตัวละ 10 บาทอ่ะครับ
    เสียงมันจะเน่าเหมือนเดิมเปล่า

ปล.หลักๆอยากได้วิธีการโมสายลำโพงอ่ะครับ ว่าต้องเตรียมอะไรทำอย่างไรบ้าง

OverclockZone Member pannpz51's Avatar

ดัน

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Quote Originally Posted by silverkun View Post

ผมอยากทราบว่าไอ่การโมสายลำโพงที่พูดๆกันนี่ ทำยังไงหรอครับ ทำอย่างไรก็ได้ที่ไม่ใช่ของเดิมครับ
    คือการเปลี่ยนสายสัญญาณ ต่างๆเฉยๆหรอ พวกสาย rca ที่เสียบด้านหลังง่ะ อันนี้ก็ส่วนหนึ่งครับ

หรือว่าต้องแงะลำโพงมาเปลี่ยนสายข้างในด้วยอ่ะครับ ส่วนใหญ่ทำแค่ภายนอกครับ ไม่ค่อยมีใครแกะทำข้างใน แต่จริงๆแล้ว ถ้าคิดจะทำ ต้องทำให้หมด ทั้งที่ตาเห็น(นอกตู้)และที่มองไม่เห็น(อยู่ในตู้) ข้างนอกสายอย่างแพง แต่ข้างในสายเดิมอย่างห่วย เปลี่ยนแต่ข้างนอกไปก็เท่านั้น คอขวด+เปลืองเงินเปล่าๆ

แล้วสายแต่ละสายนี่มีวิธีดูยังไงหรอ

ผมเห็นมันจะมีอยู่ 2-3 แบบหลักๆคือ
    -เป็นแบบเหมือนสายไฟบางๆเส้นเล็ก
    -เส้นใหญ่ขึ้นมาหน่อย เหมือนมีเส้นเล็กๆหลายเส้นพันกัน
    -เส้นใหญ่มาก แล้วข้างในมันจะมีสายตรงกลาง แล้วก็พันอะไรไม่รู้แล้วก็มีสายอีกชั้น เยอะแยะ
    มันต่างกันยังไงหรอครับ แล้วเราใช้แทนกันได้หมดรึเปล่า
    หลักๆมีแค่สายสัญญาณกับสายลำโพงและก็ สายไฟเลี้ยง ครับ

อย่างผมอยากจะทำสายต่อลำโพงเอง
    คือเลือกซื้อหัวสัญญาณ มาหัวนึง แล้วก็สายลำโพง(สตอริโอ)มาซักเมตรนึง(มันเอาสายอะไรก็ได้หรอครับ)
    แล้วเห็นว่าสายลำโพงมันสำคัญ แต่ถ้าหัวสาญสัญญาณตัวละ 10 บาทอ่ะครับ
    เสียงมันจะเน่าเหมือนเดิมเปล่า
    จริงๆแล้วสายอะไรก็ได้ครับ ทั้งสาย lan สายไฟบ้าน แต่ละสายก็ให้เสียงต่างๆกันไป ถ้าใช้ชุดsystem ดีๆหน่อยจะฟังออกได้ไม่ยากครับ ส่วนเรื่องหัว ก็เลือกใช้หัวให้มันเหมาะกับราคาสายครับ ถ้าใช้สายดีมีราคาแบบ kimber hero เมตรละพันกว่า แต่ใช้หัวละ10 บาทมาต่อมันก็ยังไงอยู่ แต่ในช่วงหัดทำซื้อของถูกๆมาลองวิชาเล่นก่อนก็พอครับ

ปล.หลักๆอยากได้วิธีการโมสายลำโพงอ่ะครับ ว่าต้องเตรียมอะไรทำอย่างไรบ้าง ใช้ลำโพงรุ่นไหนอยู่ครับ
    ...
    Last edited by camera; 30 Aug 2008 at 20:05:55.

OverclockZone Member silverkun's Avatar

Divoom XF5 ครับ

ดานหน่อย

OverclockZone Member

อ่ะ โมสายลำโพง orbit 701 ดูเป็นแนวทางละกัน
    ว่ามันต้องพลีชีพอะไหล่บางชิ้นส่วนหรือเปล่า ถ้าต้องก็เลิกคิดเรื่องขายต่อได้เลย

http://topicstock.pantip.com/tech/ga...TM2616274.html

OverclockZone Member leahlover's Avatar

xf 5 มันก็ให้แนวเสียงมาครบแล้วนะผมว่ากับราคาค่าตัวของมัน

เปลี่ยนพวกสายก็พอมั้งครับ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

แนะนำสายแลนครับวันนี้ผมว่างๆก็เลยจับสายแลนมายัดลงไปในตัวsat AJห่วยๆซะ
    พอเปลี่ยนแล้วเทียบกับตัวที่ไม่ได้เปลี่ยนเท่านั้นแหละ เสียงเปลี่ยนไปเลย รายละเอียดมาเต็มๆ
    จากที่เสียงมันทึบๆกลายเป็นใสแบบลอกหน้ามาเลยทีเดียว
    Last edited by watitta; 31 Aug 2008 at 02:37:53.

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ก่อนจะโม ถามตัวเองก่อนเลยว่าต้องการอะไร
    ความคุ้มค่า?
    โมเอาสนุก?
    เพราะของบางอย่าง เปลี่ยนไปไช้ของที่ดีขึ้นมาอีกหน่อยนึง ฟังจริงๆแล้ว ฟังไม่ออกว่าต่างด้วยซํา ประมานว่า เปลี่ยนจากสายแถม ไปเป็นสายบ้านหม้อเมตรละ10บาท ไช้2ข้าง 5 เมตร หัว RCA 2หัว ราคา50บาท เสียงเงินไป100นึง เสียเวลาครึ่งวัน
    แต่นอกจากความภูมิใจ ความสวยที่ได้จากสายไหม่ ผมไห้นั่งฟังไปเลยครับ 2วัน 2คืน เสียงเหมือนตอนไช้สายแถมแน่ๆ (T_T)

การเลือกสาย กับอุปกรณ์ที่จะไช้สำคัญครับ ไม่ต้องถึงขนาดดีจนเวอร์ หัว RCA คู่เดียว ซื้อลำโพงไหม่ได้4ชุดนะครับ เอาแค่พอดีกว่ากันในระดับที่ชัดๆ ได้ไม่ต้องมานั่งเดาว่าเสียงเปลี่ยนไหมหว่า ไห้มันเปลี่ยนแปลงแบบชัดเจนไปเลย

ทีนี้ก็ไปขั้นเลือกยี่ห้อครับ ของดีๆ ราคามิตรภาพมีเยอะครับ สายแบรนเนมทั้งหลาย รุ่นล่างๆนี่ราคาพอจับต้องได้ครับ ลองไปเดินๆดู

สว่นสายสัญญาณนี่แล้วแต่ชอบครับ สำหรับผมสายสัญญาณ มีผลกับชุดลำโพงน้อยกว่าการเปลี่ยนสายลำโพงอยู่มากครับ ยิ่งถ้าชุดลำโพงที่ไช้ไม่ดีจริง บางทีเปลี่ยนสายสัญญาณไป แทบไม่รู้สึกครับ
    (ต่างกับชุดหูฟัง ที่สายสัญญาณมีผลต่อเสียงชัดมากๆ)

แล้วการเปลี่ยนสายลำโพงนี่เปลี่ยนตัวไหนบ้างอ่างับ พอมีรูปให้ดูป่าวง่ะ

OverclockZone Member

เลือกตัว ถูกสุด อ่ะครับ แจ่มพอแล้วครับ

http://www.avbestbuy.com/catalog/index.php?cPath=86_89

แถม

http://www.av123forum.com/showpost.p...38&postcount=1

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

สายลำโพง แนะนำสาย LAN UTP cat 6
    สายสัญญาณ canare l-2 เมตรไม่ถึงร้อยบาท

http://www.mejiatryti.com/SpeakerCable/fivebraid.html

ขอบคุณครับ จะลองเอาไปโมดู

Bookmarks

Bookmarks