Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาการ์ดจอ+power หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาการ์ดจอ+power หน่อยคับ

คืออยากรู้ว่าการที่ การ์ดจอ ไฟไม่พอ มีผลทำให้ประสิทธิ์ภาพในการเล่นเกมส์ด้อยลงรึปล่าวคับ

คือตั้งแต่ซื้อ HDD มาเพิ่มเนี่ยเกมส์บางเกมส์ ที่เคยเล่นปรับ high หมดแล้วเล่นได้ลื่น

แต่ตั้งแต่ซื้อ HDD มาเพิ่มแล้วมันเล่นได้ไม่ลื่นอ่ะคับกลับกระตุกซะด้วย

แล้วมันชอบขึ้นเตือนเหมือนรูปอ่ะคับ

แล้วถ้าปล่อยไปนาน ๆ จะมีผลข้างเคียงรึเปล่าคับ

คือตอนเน้ยังไม่มีเงินซื้อ power ดี ๆ อ่ะคับ

เพราะ power เก่าก็พึ่งซื้อมาได้ไม่ถึง 4 เดือนเลย+ไม่มีเงินซื้อใหม่ T-T

ตัวเก่าผมใช้ Delux 420W อยู่อ่ะคับแล้วถ้าผมซื้อ enermax 350W

มันจะพอรึเปล่าอ่ะคับ เผื่ออนาคตจะอัพ Ram เพิ่มอีกอ่ะ

spec เครื่องผมนะคับ

board - P4P800SE
    Ram - 512*2
    HD - 80G*2 Raid 0
    Gpu - Spark Geforce 6800GS
    Sound - Audigy 1
    DVD 2 ตัว

คิดว่า ซื้อตัว enermax 350W จะพอรึเปล่า รึว่าซื้อ enermax 460W ไปเลยดีคับ

แล้วขอถามเรื่อง Raid 0 หน่อยคับ

คือว่าถ้าต่อ Raid 0 อยู่แล้วเราถอดเครื่องมาประกอบใหม่นี้ มันเป็นการรีเซต Raid เลยหรือไงคับ

เพราะเคยถอดเครื่องมาเช็ดแล้วประกอบใหม่ ปรากด ว่าไดร์ที่ทำ Raid ไว้มันขึ้น Faild ทั้ง ๆ ที่

มันก็เห็น HD ทั้ง 2 ลูก อ่ะคับเลยเซง ๆ สุด ๆเลยต้องนั่งลง Win ใหม่เสียดายข้อมูลเก่า ๆ T-T

เท่าที่เคยเจอกับตัวเองนะคับผม
    ปัญหาไฟไม่พอทำให้การจ่ายสัญญาณภาพไปที่จอภาพแย่ลง

เรื่องที่เกิดขึ้นจริงๆก็คือ น้องผมซื้อคอมใหม่มาน่ะ แล้วผมเห็นจอLCDแล้วมันน่าลองมากเลย
    ผมก็เลยงัดจอLCD samsung740B ของน้องมาเสียบเครื่องผมเอง

เครื่องผมตอนที่ลอง ใช้ FX5200 (ก่อนเปลี่ยนเป็น7300GS) ภาพที่ออกมา ..
    มันเกิดลายเบลอ ไม่คม และ มุมทั้ง4มุม เห็นได้ชัดว่า มืดกว่าตรงกลาง
    พอเอากลับไปเสียบเครื่องน้องเหมือนเดิม ก็ปกติดี สวยงาม ไม่ลาย ไม่มืด

ผมก็เลยลองเปลี่ยน power ซะก่อน แล้วยกมาลองใหม่ ปรากฎว่าดีขึ้นเยอะเลย

Comment

..

Comment

Enermax 350W ก็น่าจะพอครับ ผมใช้รุ่นถูกสุดของ Enermax อยู่ Spec

Core2Duo E6300
        M/B : Intel 946GZIS
        HDD : 160 Seagate 1 Unit
        : 250GB Maxtor 1 Unit
        : 80GB Maxtor 1 Unit
        VGA : Asus 6200
        ODD : Lite-On

350W สบายๆเลยเปิดตลอด 24 ชั่วโมง

Comment

การ์ดจอเป็นตัวกินไฟอันดับ1เลยครับ ใครซื้อwattเทียมไม่ได้คุณภาพระวังนะครับ comอาจจะลาโลกก่อนวัยอันควร

ยิ่งต่อ SLI หรือพ่วงHDD หลายๆลูกยิ่งต้องใช้wattแท้ครับ

Comment

ไฟไม่พอhddเจ๊งได้นะครับ ทางที่ดีซื้อเพิ่มไม่ก็ถอดออกดีกว่า

Comment

Working...
            X