Announcement

Collapse
No announcement yet.

เช็คดิสไม่ผ่านครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เช็คดิสไม่ผ่านครับ

ผมใช้คอมไปสักพักมันเด้งไปที่ บลูสกีน 0x000000F4 อยู่บ่อยๆๆ ก็เลยคิดจะเช็ค ฮาร์ดดิส แต่มันไม่ผ่านติดที่ Phase 4 มันก็เด้งออกไปที่ 0x00000F4 เมือนเดิมแก้ยังไงดีคับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ฟอแมทก็ไม่หาย เหรอครับ ลอง f disk ได้ปะ

Comment

ฟอแมท2รอบแล้วครับ ไม่ทราบว่าฮาร์ดดิสเสียรึเปล่าครับ

Comment

เอาลองจิ้ม hdtune ดูงับ .... ว่ามันมี bad ป่ะ

Comment

ไดรฟ์อะไรครับ C หรือ D

ยังไงลองฟังเสียงการทำงานของ HDD ดูครับ
          ว่ามีเสียงแกร๊กๆ หรือไม่ (ถ้ามีเสียงด้วยแสดงว่าฮาร์ดดีสมี แบดเซคเตอร์>>หรือแผ่นจานของฮาร์ดดีสเป็นรอยครับ)
          การฟอร์แมตบางทีใช้ได้ได้ผลกับพวกฮาร์ดดีสที่เป็นแบดครับ
          ถ้าตอนนี้มันยังใช้งานได้อยู่ก็จำใจใช้ไปก่อนครับ(อย่างที่ว่าฟอร์แมตยังไงก็ไม่ได้ผลครับ)
          ในการใช้งานก็เบาๆเรื่องการทำงานหลายๆอย่างพร้อมๆกันครับ(สังเกตุไฟฮาร์ดดิสถ้ากระพริบมากๆน่ะใช่เลย)
          ส่วนการเคลมไม่ค่อยคุ้มครับเสียเวลาอีกต่างหาก(ความคิดส่วนตัวนะ)
          ถ้ามีทุนซื้อลูกใหม่จะดีกว่าครับ

ปล.ถ้าภาคการจ่ายไฟไม่นิ่งพอผมว่าฮาร์ดดีสมีโอกาสเดี้ยงแน่ๆครับ

Comment

น่าจะเป็นอาการเริ่มของ Bad เเล้วนะ

Comment

เตรียมสำรองข้อมูลกับจองวัด

Comment

ลอง hdtune มันก็เด้งไปที่บลู สกีนน่ะครับ แล้วลองรีสตาร์ทเครื่องก็บู๊ตไม่ขึ้น ถามหาแนน่ะครับ พอลองใส่แผ่นก็ได้แค่ set up แล้วไปต่อไม่ได้ เครื่องไม่ค้างน่ะครับแต่ ไม่สามารถไปต่อได้ ก็กด เอฟ3 รีบู๊ต ก็ถามหาดิส ก็เลยปิด-เปิดสวิท ถึงเข้าวินXP ได้ ก็ใช้ไปเรื่อยๆๆบางทีก็ไม่เป็นอะไร บางทีก็ค้างสักพักก็เด้งไปทีบลูสกีนเหมือนเดิม วนอย่างนี้อะครับ แต่ที่แน่ๆๆเข้าวินกี่ครัง Check Disk ไม่ผ่านติด Phase 4 มันก็เด้งออก ทุกครั้ง แต่ฌฉพาะ ไดร์ cนะครับ d ผ่านหมดครับ เลยงงว่าฮาร์ดดิสรึเปล่า เพราะ เฉพาะ ที่ c อะครับ
                ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ

Comment

อาการหนัก...

Comment

หาแผ่น HIRENT BOOT แล้วเข้าโปรแกรม HDD REGENRAT ชื่อประมาณนี้ สแกนไปจนเสร็จ แล้วตามด้วยเขียน MBR ใหม่

ถ้า REGENERAT ไม่ผ่าน ก็ไม่ต้องแล้ว โยนทิ้ง

Comment

Working...
                    X