overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 62

Thread: ถ้ากรณีสั่งคอมประกอบกับร้านกำไรไม่ควรเกินเท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Default ถ้ากรณีสั่งคอมประกอบกับร้านกำไรไม่ควรเกินเท่าไหร่ครับ

ถ้าเกิดสั่งคอมประกอบจากร้านงี้ กำไรทั้งหมดไม่ควรเกินเท่าไหร่

เช่น จริงๆ 23.5K ถ้าสั่งร้านประกอบแล้ว + กำไรแล้ว ไม่ควรเกินเท่าไหร่
    (สำหรับผมเองนะคิดว่า ไม่ควรเกิน 25K อ่ะ โดยเฉพาะ ร้านที่ว่าไม่ใช่ร้านคอมนะ แต่เป็นร้านเกมทั่วๆไปแล้วยิ่งเป็นคนสนิทกันด้วย)

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ผมได้ % จากร้านเลย บางที ถ้าเยอะ

แต่ปกติ ก็ไม่ขออะไร แต่ก็ได้ค่าเหนื่อย ประมาน 2-300

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ไม่ควรชาร์ตเกิน 500 ครับ แต่ผมประกอบให้ข้างบ้านผมชาร์ตไป......อิอิ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

งง กับคำถามอีกที ขอแปลไทยเป็นไทหน่อย ใคร กินเงินใคร

ราคาของที่ร้่่น+กำไรไว้แล้วนิ ถ้าประกอบทั้งเครื่อง อาจลดได้อีกต่างหาก

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

หมายถึง ก่อนหน้านี้สั่งคอมไม่เปนอ่ะนะ เลยไปฝากSpec ตั้งไว้แมร่ง ทีนี้เริ่มเช็คราคาอะไรเปนแล้วก็คำนวนดูแล้วก็ราวๆ 23500 ราวๆนี้แหละ ขาดเหลือเล็กน้อย (เป็นราคาจากเว็บ thanni advice มาปนๆกันอ่ะนะครับ)

แต่พอคิดดูแล้วผมไปสั่งกับร้าน ร้านเค้าถึงแม้จะบอกว่า กันเองไม่เอากำไรก็เหอะ แต่ผมว่าคงต้องเอากำไรซักนิดมั่งแหละ

ผมก็คิดว่า ถ้าเค้าเอากำไร ไม่ควรเอาเกินเท่าไหร่ครับ ในราคาที่ว่าสนิทกันแล้วเดิมก็ไม่ได้เปนร้านคอมด้วย (เปนร้านเล่นเกมทั่วๆไปอ่ะ)

เพราะงั้นผมเช็คราคาแล้วราวๆ 23.5K เพราะงั้น ถ้าฝากร้านซื้อรวมกำไรแล้วผมว่า ถ้าเค้าเอาเกิน 25K นี่ผมอาจจะไม่ซื้ออ่ะ เพราะเอากำไรเกินไปแล้ว -3-

Spec ก็สั่งในลายเซ็นผมอ่ะแหละ ดูๆแล้วประมาณ 23.5-24K~ อ่ะนะครับ ตีไว้ว่า ไม่ควรเกิน 25 K เกินผมไม่ซื้อ

ปล.แต่ถ้าถึงตอนนั้นผมจะบอกปัดเค้ายังไงดีว่า ไม่อยากฝากเค้าซื้อแล้วอ่ะ (ถ้าเกิดคิดแพงเกินน่ะนะ)
    จริงๆก็ไม่อยากบอกยกเลิกนะถ้าราคาไม่เกิน 25 K แต่ผมคิดเผื่อไว้ก่อนถ้าแมร่ง มาบอกว่า 29K งี้ผมไม่ซื้อแน่ๆ อ่ะ -*-

จริงๆ ผมก็ไมได้คิดว่าเค้าจะเอากำไรมากหรอกนะ แต่เหนคราวก่อนเค้าจัด Spec นี้ให้ผม เค้าบอก 25K แต่เช็คจริงๆ แม่ง 22 K เลยชักระแวงเค้าเล็กน้อย (มากอ่ะนะ)

ตอนนี้ผมนึกได้มุขเดียวนะว่า

Spec ที่ผมสั่งจิงๆ 23K ถ้าเกิดมาบอกว่า 29 K นี้

ผมจะมุขไปว่า อ้ะ ผมมีเงินแค่ 26Kเอง 29K ผมไม่มีหรอก ถ้างั้นผมใช้เครื่องเก่าไปก่อนละกัน รอมีตัง -*-

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ราคาของที่ร้่่น+กำไรไว้แล้วนิ ถ้าประกอบทั้งเครื่อง อาจลดได้อีกต่างหาก
    คืองี้ครับ ราคาที่ผมคิดก็คือรวมกำไรแล้วราวๆ 23.5 K ครับ

แต่ปัญหาคือผมสั่งจากร้านเกมไงครับไม่ได้สั่งร้านคอม เพราะงั้น ผมสั่งร้านเกมให้ซื้อให้

ร้านเกมก็ต้องสั่งร้านคอมอีกที แล้วที่สำคัญ ร้านคอมที่ร้านเกมเค้าสั่งก็เป็นร้านที่หาดใหญ่อีกไม่ใช่ร้านกรุงเทพ

เพราะงั้นผมก็คิดว่า ราคาอาจจะขึ้นมาราวๆ 24.2K ได้มั้ง

แล้วทีนี้ รวมราคาที่ร้านเกมจะเอากำไรผมอีก ผมว่าถ้าเกิน 25K คงไม่เอาอ่ะ มันโหดเกินไป -*-

-*-
    Guest

2500 โอเคแหละ

ค่ารถ ประกอบ ลงโปรแกรม อีก ค่าความรุ้

เกิน 3000 โหดไปหน่อย

กำเงียบเลย -3-

ทำไมต้องสั่งผ่านร้านเกมส์ล่ะ

ก็ตอนนั้นสั่งคอมไม่เปนไง แล้วรู้จักกับร้านเกม สนิทกัน เลยสั่งเค้าซื้อ (ประมาณว่าตอนที่สั่งตอนนั้นยังไม่รู้เลยว่า คอมประกอบไปด้วยอะไรมั่งอ่ะนะ เหอๆ)

แต่พอรูแล้วมันชักอยากจะสั่งเองมันน่าสนุกและถูกกว่า เพราะกลัวสั่งร้านก็ยังไม่รู้เลยจะโดนเอากำไรเท่าไหร่ -*-

ตอนนี้ถ้าย้อนเวลากลับไปซักเดือนธันวาได้จะไม่สั่งเค้าซื้อและ จะนั่งหาข้อมูลแล้วสั่งเองดีกว่าอีก T-T

ถ้า ตอนที่ไม่รู้ แล้วไม่มีคนรู้ให้ถาม นี่ ซวย

ถ้าเจอคนรู้ที่ไม่ซื่อ นี่ ซวยกว่า

พวกหนังสือคอมทั้งหลาย ก็แนะนำ spec ห่วยแตกมาก

สิ่งที่ทำได้อย่างเดียวตอนนั้น คือ ไปซื้อชุด ที่ประกอบไว้แล้วที่ร้าน

ชุดแรกของผม ก็เช่นกัน แต่ก็ได้ไม่น่าเกลียดนัก 3ปีที่แล้ว

P42.4 A
    DFI PT800
    Inno GF2 MX

ตอนนั้น แรงสุดๆ เหนือกว่า P3 และ Duron /cerelon ได้ก็คิดว่าแรงซะแล้ว
    Last edited by battlecruiser; 14 Jan 2007 at 07:22:35.

เหอๆ ที่จริงผมสั่งไปเมื่อราวๆ 8 มกราได้มั้งแต่จนบัดนี้คอมยังมาไม่ถึงบ้านซักที

ร้านมันบอก Spark หมด ต้องรอ เฮ้อ

จริงๆ ผมอยากเอ่ยปากเองนะว่า (กรูไม่สั่งแล้ว) แต่ครั้นจะพูดก็เกรงใจแบบว่าผมเป็นคนไปสั่งเอง บอกยกเลิกเองก็น่าเกลียด อีก จะหาเหตุผลไรไปพูดดี จะบอกไม่มีตังก็ไมได้ตอนนั้นดันเอ่ยปากไปด้วยมี 30K -*-

แต่เป็นไปได้อยากให้เจ้าของร้านพูดเองกับปากนะว่า ไม่สั่งแล้ว ถ้าเปนงั้นจริงผมจะดีมใจมากเลย (ตูสั่งเองดีกว่าอีก -*-)

แต่เกรงใจเจ้าของร้านว้อย~~ (ฮือๆๆๆ)

สั่งจากที่ใหนนี่

ก็บอกว่า สั่งร้านเกมไง -*-

แต่ร้านเกมมันสั่งจากหาดใหญ่ แต่ไม่รูร้านไหนของหาดใหญ่นะ ไม่ได้บอกไว้

ปัญหาคือตอนนี้ สั่งก็รอนานและ Spec ในลายเซ็นอ่ะ ไมได้ซํกที ท้อใจและ

แล้วกลัวถ้าถึงตอนนั้นมาบอก 28K หรือบอกว่า ซํก 30K จะทำไงเนี่ย

(คือเจ้าของร้านเค้าบอกว่า จะบอกราคาให้ก่อนแล้วถามว่า OK ป่ะ ถ้า OK ก็สั่ง ถ้าไม่ก็ไม่ต้องสั่ง ให้ผมสั่งเองน่ะนะ แต่กลัวถึงตอนนั้นผมจะพูดไม่ออกน่ะสิว่า ไม่สั่ง นึกข้ออ้างไม่ออกว่าจะไม่สั่งเพราะไร (แต่จริงๆ ก็ไม่สั่งเพราะแพงอ่ะแหละ))

ที่พูดมานี้เหตุการณ์ยังไม่เกิดขึ้นนะ แต่คิดเผื่อไว้ก่อน ถ้าเปนงั้นจริงจะทำไงดีเนี่ย

คิดๆดูแล้ว ผมคงเป็นคนที่ซื้อคอมยากที่สุดในโลกเลยมั้งเนี่ย จะซื้อซัเครื่องวุ่นวายจัง ตั้งกะ ธันวาและ นี่จะกุมภาแล้ว ยังไมได้เครื่องสักที เฮ้อ ช่วยกันถอนหายใจแทนผมหน่อยละกัน -*-

ไปถามว่าสั่งของรึยัง ถ้าเขาบอกว่ายัง ก็ cancel บอก จะซื้อ NB แทน

555+

-*-
    กะจะให้เค้าบอกราคาอ่ะ ลุ้นหน่อยถ้าแม่งบอก 28K จะสั่งมั้ย

ผมจะเล่นมุขนี้นะ โห ตั้ง 28K ผมมีเงินแค่ 25K อ่ะจะทำไงดี

งั้นผมค่อยซื้อได้มั้ย รอเกบเงินก่อนแล้วค่อยซื้อ

ถ้าร้านถามว่า ไหนคราวก่อนบอกมี 30K ผมจะมุขต่อไปว่า ก็เอาไปจ่ายอย่างอื่นแล้วอ่ะ ตั้ง 2 เดือนแล้ว จะเหลือเหรอ

หรือไม่ถ้าเจ้าของร้านไม่ถามก็แกล้งเงียบไปเลย แบบว่าทำลืม เหอๆ

แต่กลัวว่า หลังจากเหตุการณ์นี้จะได้เลิกคบกันนี่สิ (กลัวโดนเลิกคบไปเลยอ่ะนะ --*--)

OverclockZone Member deedee's Avatar

บอกไปดิ
    ....เจ็งกับหงส์+ผีไป หมื่นกว่า
    ตังหมดแล้ว.........
    ไว้เก็บได้เมื่อไรจะมาบอกซื้อใหม่...

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks