overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: พี่ๆๆ ครับ สอบถามเรื่อง cpu P4 3.2มันร้อนมาก

OverclockZone Member

Smile พี่ๆๆ ครับ สอบถามเรื่อง cpu P4 3.2มันร้อนมาก

คือ ความร้อนของมันอยู๋ที่ 90-92 องศา
    ผมไปเปลี่ยนพัดลม cpu ใหม่ก็มะหายครับ
    พอส่งเครม เข้าบอก cpu มะมีปัญหา
    ตานี้หน้าเป็นที่อะไรครับ
    mainboard เกี่ยวไหมครับ

มันจะมีเสียงเจี๊ยกๆๆ ด้วยอะตอนประมวลผลหนักๆๆ
    งงมาก
    ชวน น้อง ทีคราบๆ พี่ๆๆๆๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ฮาตาริ ช่วยท่านได้
    ใช้จริง แสดงจริง ไม่มีสลิง ไม่ใช้สแตนอิน
    ชุดน้ำมีอาย

OverclockZone Member DDP's Avatar

5555 มันเยี่ยมจิงๆเลยจอร์จ

OverclockZone Member zazaman123's Avatar
    สันทราย-เชียงใหม่จ้า

3.2 เคยใช้ครับ ร้อนจริง ๆ

ร้อนแบบไม่น่าใช้
    ผมลงทุน CPU ตัวนี้ไปเยอะ เลยไปหา Zalman 9500LED มาใช้ ช่วยลดอุณหภูมิได้มากครับ
    แต่ลมออกจากเครื่องร้อนยังกะเตาอั้งโล่เลยล่ะ

สุดท้ายผมใช้ P4 2.4 ที่บ้านเป็นหลักอยู่นานทีเดียวครับ ปัจจุบัน E7200
    ที่ทำงานก็ P4 3.0 อยู่นานเช่นกัน ร้อนมากไปนิดเช่นกัน ปัจจุบันใช้ E4500
    ส่วน 3.2 ใช้เล่นเกมส์ ทนใช้มานานมากแล้ว เทิร์นไป ปัจจุบัน Q6600

สรุปใช้ P4 มาห้าปีเต็ม ๆ ผมให้ P4 2.4 ชนะเลิศครับ เย็นสบาย แรงพอตัว พอทำอะไรได้ครบ
    ยกเว้นเวลาเล่นเกมส์จำใจใช้ P4 3.2 ไป ซื้อมาแพงด้วย ต้องทนใช้ให้คุ้ม กรรมจริง ๆ พี่น้อง ^ ^
    Last edited by ocwiz; 31 Aug 2008 at 01:54:03.

ผมก็ใช่อยู่นะครับ3.2 ใช่มา4ปีกว่าละ ยังไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลยครับ
    เคยเปิดเครื่องใว้3วันโดยไม่ปิดเพราะเปล่าบอท-*-ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลย
    ความร้อนก็อยู่ที่ 44เปิดแอร์-61ไม่เปิดอะ
    ว่าจะซื้อใหม่รอ i7 อิอิจะนานปะไม่รู้

OverclockZone Member soy's Avatar

จขกท . ลอง เอาซิลิโคนมาทาสิครับ ทาบางๆนะ หนาๆไม่เอา ถ้าไม่หาย ลองเช็คดูว่า รอบพัดลม หมุนที่รอบเท่าไหร่ มันดรอปรอบพัดลมเหรอเปล่ารับ เพราะ CPU รุ่นนี้ถ้าความร้อนมันมากไปรอบพัดลมจะอยู่ที่ประมาณ 5300 รอบ/นาที แต่ถ้าวัน รอบต่ำกว่า 2800 แต่ใช้งาน CPU แบบ ฟูลโหลดไป ประมาณ5 นาทีแล้วยังรอบเท่าเดิมอยู่คือ ไม่เกิน 2800 รอบ แสดงว่า ไม่ sensor เมนบอร์ด น่าจะมีปัญหานะครับ ลองเช็คดู ถ้าไม่หายคงต้องลองพัดลมตัวใหม่

OverclockZone Member jack024's Avatar

สองดูระับบไหลเวียนอากาศ ให้อากาศเย็นเข้ามาเติมอากาศร้อนที่ถูกดูดออกไป ลองเปลี่ยน CPU Cooling ตัวอื่นที่มีการะบายความร้อนดีมาลองใช้ดู (เลือกชนิดที่มีพื้นที่ fin มากๆ + heat pipe หลายๆเส้น)

หนึ่งในเครื่องที่ทำงาน P4 3.2E (ใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่า) ใช้มาเข้าปีที่ 4
    ใช้ CPU Cooling ของ Asus (จำรุ่นไม่ได้ ตัวเป็นทาวเวอร์กลมๆ) ใช้ silicone ที่มากับกล่องของ asus ซึ่งมีลักษณะคล้าย Mx1 มาก และต่อมาก็เปลี่ยนเป็นsilicone mx1 (สมัยนั้น) อุณหภูมิที่ได้ค่อนข้างเย็น เและพึ่งมาเปลีนย Silicone เป็น Mx2 สัก 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา จึงได้เห็นถึงประสิทธิภาพของเจ้า Mx2 ว่ามันดีกว่า Mx1 อย่างเห็นได้ชัด

OverclockZone Member sakekub's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี

3.2 HT ปะ
    พอดีใช้อยู่ temp อยู่ที่39

OverclockZone Member งานกลึง's Avatar

ร้อนแรงจริงๆครับ ลองทำตามพี่ๆดูสิ คร้าบบ

ผมไช้ P4 มานานแระเหมือน ตอนนี้ก็ไช้ 775 3.4G (540) ความร้อนซิคเดิมๆ 45-60 เคสกากไช้ไปนานๆขึ้นมาเกือบ80 - -*
    ซิค ตึก มาเหลือ 38-40 คับ
    ผมว่านะ 90องศา ท่างลองเอามือจับซิคดูงิ มันย่าง เนื้อได้เลยนะท่าน - -*อาจจาเป็นได้ว่าเมนบอร์ดรู้สึกไปเอง ผมคิดว่านะ อีกอย่างผมเหง พัดลม ขนาด2ฟุตเป่า -0- คงไม่น่ามีปัญหาเรื่องลมระบายไนเคสนะฮ้ะ
    ซัพพลายอาไรหลอท่าน P4 แดรกไฟพอสมควรนะท่านที่เคยไช้มาฟังเพลงมันร้องเจี้ยกๆเหมือนท่านหรือไม่ก็กระตุกๆ(ซัพพลายติดเคสหนักปรามาน3ขีด) ปัจจุบันไช้เกือบ1กิโล

ดูซิลิโคนแหละครับว่าทาแล้วหรือยัง ถ้าทาแล้ว อาจจะเป็นเพราะว่าหนาเกินไปมากๆๆ

ให้เช็ดออกให้หมดแล้ว ทาใหม่เอาแบบบางมากๆๆ

แค่ cpu ติดกับ ฮิตซิ้งแล้วมีซิลิโคนขั้นกลาง แบบบางๆๆๆๆๆๆ

หายแน่นอน เพราะเคยเป็นเหมือนกัน จาก 70 -80 ลดเหลิอ 40-50 เอง

เอ่อผมก็เป็นอยู่ทุกวันนี้ครับ แต่ไม่มีผลกระทบอะไร

คิดว่า Sensor มันเสียน่ะครับ

อีกอย่างก็ เมนบอร์ดน่ะครับ

OverclockZone Member Comlow's Avatar

มันเป็นปรกติวิสัยของ Pentium 4 เขาน่ะ

OverclockZone Member bammbamm's Avatar

ขนาดนั้นเลยหรอคับ ของผม p.4 ht @3.2 gh ไม่ได้ocนะ 45-53 องศาเอง ประมาณนี้นะ

I3K
    Guest

แรกๆผมก็เป็นนะ ขึ้นไป 80 up ตลอด พอถอดมาใส่ซิลิโคนใหม่ ตอนนี้ต่างกัน ครึ่ง/ครึ่งเลย

Bookmarks

Bookmarks