Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการ Ghost ทีนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการ Ghost ทีนะครับ

ใช้เป็นแบบเอา HDD มาต่อเป็น USB แล้ว Ghost หรือต่อเป็น Sata อันไหนจะ Ghost ได้เร็วกว่ากันเหรอครับ ถ้าเป็น USB ก็สะดวกดีไม่ต้องแกะเครื่อง แต่ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าต่อ Sata อันไหนจะเร็วกว่ากัน ผู้รู้บอกทีนะครับ

เย้ๆๆ คนแรก แป่ววว..

ไฟล์ Ghost อยู่ใน HDD USB มันวิ่งสูงสุดแค่ 480Mb/s

แต่ถ้าไฟล์ Ghost อยู่ใน HDD Sata แต่สั่งบูตด้วยโปรแกรม Norton Ghost จากแผ่น CD มันจะได้ความเร็วประมาณ 3000Mb/s (Sata II) ครับ
    Last edited by microsoft™; 31 Aug 2008, 01:06:39. Reason: แก้ไขนิดนึงครับ พิมพ์ผิด

Comment

ถึงแม้เป็น HDD sata แต่เอาไปใส่กล่องเป็น usb ก็ได้แค่ 480 ใช่ปะครับ

Comment

ครับ มันเป็นความเร็วสูงสุดที่ USB 2.0 ทำได้ แต่ถ้าท่านไม่รีบก็โกสต์ผ่าน USB ก็ได้นะ สะดวกดี

Comment

ก็หลายเครื่องอยู่อะครับ ถ้างั้นคงต้องแกะมาต่อ sata ดีกว่า T_T ขอบคุณมากครับ

Comment

ทำฮาร์ดดิสต์ Sata ให้บูตได้จิครับ ไดรว์แรกไว้เรียกเมนูบูตโกสต์ผ่านดอส ไดรว์สองไว้เก็บไฟล์อิมเมจโกสต์ อิอิ

Comment

ปกติ HDD Sata ใช้บูตไม่ได้เหรอครับ หรือว่าหมายถึงบูต Ghost ผมใช้แค่เก็บไฟล์อิมเมจเฉยๆอะครับ ใช้แผ่นบูตเอา อยากทราบว่าถ้า HDD เราปกติใช้แค่เก็บไฟล์ Ghost อย่างเดียว แต่บังเอิญไปเสียบเครื่องที่มันมีไวรัส แล้วติดมา
              ถ้าเราเอาไป Ghost ต่อ จะติดไวรัสไหมครับ แต่ใน HDD ไม่มี OS นะครับ มีแค่ไฟล์อิมเมจอย่างเดียว

Comment

Originally posted by mcbonton View Post
                ปกติ HDD Sata ใช้บูตไม่ได้เหรอครับ หรือว่าหมายถึงบูต Ghost ผมใช้แค่เก็บไฟล์อิมเมจเฉยๆอะครับ ใช้แผ่นบูตเอา อยากทราบว่าถ้า HDD เราปกติใช้แค่เก็บไฟล์ Ghost อย่างเดียว แต่บังเอิญไปเสียบเครื่องที่มันมีไวรัส แล้วติดมา
                ถ้าเราเอาไป Ghost ต่อ จะติดไวรัสไหมครับ แต่ใน HDD ไม่มี OS นะครับ มีแค่ไฟล์อิมเมจอย่างเดียว
                ถ้าเครื่องที่ท่านเอาฮาร์ดดิสต์ลูกนี้ไปเสียบ แล้วในเครื่องที่เสียบมีไวรัส Autorun ถ้าดับเบิลคลิกเข้าไดรว์จาก My Computer โดยตรง ก็โดนเหมือนกันครับ

ทางที่ป้องกันได้ในระดับหนึ่ง ถ้าเอาฮาร์ดดิสต์ลูกนี้ไปเสียบใช้งานกับเครื่องที่มีวินโดวส์และมีไวรัสหรือไม่ก็ตาม ถ้าจะเข้าไดรว์ต่างๆจาก My Computer ให้คลิกขวาที่ My Computer แล้วเลือก Explore และคลิกเข้าไดรว์จากพาเนลด้านซ้ายดีกว่าครับ

Comment

Working...
                X