Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนทีนะครับ ยังไม่กระจ่างเรื่องการ์ดจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนทีนะครับ ยังไม่กระจ่างเรื่องการ์ดจอ

พอดีผมจะซื้อ (อัพเกรด) เครื่องน่ะครับ
    ของเดิมผมมี
    AMD X2 4800+
    Gigabyte ตัวที่มี 780G onboard
    Ram 2g

ว่าจะซื้อการ์ดจอน่ะครับ
    ตอนนี้ที่ดูๆไว้ ก็มี
    XFX 8800GT 4460 บาท
    XFX 9600GT 4500 บาท
    HIS 4850 6450 บาท
    XFX9800gtx+ 6900 บาท

เท่าที่ดูกระทู้เก่าๆ มายัง สงสัยหลายๆข้อครับ อันไหนที่น่าจะคุ้มค่าเงินกว่ากัน
    มีคนบอกว่า 4850 มันเร็วกว่า 9600GT 2เท่าตัว แต่พอไปค้นตัวที่เขา Test ไว้มันก็ไม่หนีกันมากเท่าไหร่ (หรือที่ผล Test ***งกัน 1000+ แต้มนี่ถือว่าเร็วกว่ามาก ส่วนแต้มที่เหลือคือคะแนนที่เทสต์ผ่าน)

ส่วนจะเอาค่ายไหนนั้นผมไม่มีปัญหาครับเพราะผมเคยใช้แบบนี้มา GF MX200 >> Radeon9000 >> Radeon9000Pro (ซื้อตอนเขาโละขายครับ) >>> Radeon9500 >>> 9550
    ส่วนตอนนี้ Onboard ครับ สังเกตุว่าผมจะใช้การ์ดถูกๆทั้งนั้น คราวนี้จะซื้อกลางๆหน่อยเลยเลือกเยอะครับ
    ขอบคุณครับ

HIS 4850 โลดฟังธง

Comment

9800 GTX+ คับถ้ารักเขียว

Comment

Galaxy 9800GT ครับ รับรอง คุ้มทั้งราคาและความแรง 4900

Comment

ถ้างบถึงเอาตัวล่างสุดครับ แรงแน่ๆ

Comment

เรียงลำดับความแรงก็ 4-3-1-2 ส่วนความคุ้มผมเลือกตัวแรก แต่ก่อนซื้อตัวที่ 4 ให้วัดที่ตัวเคสท่านก่อนว่าใส่ได้หรือเปล่า การ์ดมันยาว 10.5 นิ้วครับ
            Last edited by คุณพระช่วย; 31 Aug 2008, 17:09:04.

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ
              ได้มาแล้วครับ ที่ตึกคอมศรีราชา ไม่อยากรอนาน
              พอดีไปเห็น galaxy 9600gt ราคาแค่ 3600 เลยซื้อมา
              พอซื้อมาดันมาเจอในเวปบอก 4850 toxic ของแซฟราย ราคา 6500 - -*/
              อีกอย่างแต่เจอปัญหาใหญ่ครับ
              ร้อนมากมาย Idle 56 องศา
              ส่วน Full นี่จอดับไปเลยครับ
              เซงจ๊อดน่าจะรอ 4850 ไม่ก็ 9800gtx+
              เห็นแก่ความถูกนะนี่

Comment

9600gt ไม่น่าร้อนขนาดนั้นนะ

Comment

รายงานความคืบหน้า สาเหตุที่ร้อนน่าจะ เพราะบอร์ดของผมมันเล็กครับ
                  ซิงค์มันเลยโดนการ์ด TV บังไว้เอาพัดลมไปเป่าช่วย 1 ใบดีขึ้นแล้ว
                  แต่ ตอนนี้ มาพร้อมอาการใหม่ครับ เล่น COD4 แล้วจอฟ้า (Driver ตัวล่าสุด)
                  ส่วนตัวที่ติดกับแผ่นมา เล่นไปแล้วบางฉากมันจะกลายเป็นภาพฉายสไลด์ครับ ใช้ไม่ได้
                  ส่วน Crysis เล่น 2 นาทีเด้งขอรับ need Forspeed Prostreet ก็เช่นกัน บางทียังไม่ได้เล่นเลยกำลังปรับนู่นปรับนี่เด้งออกซะ
                  บบรลัยแล้วครับ ใครบอกว่า เจ้าเขียวไม่มีปัญหาไดร์เวอร์หว่า ตอนนี้กำลังหามาลองอยู่ครับเซงเป็ด
                  อีก 2 วันถ้ายังไม่ดีขึ้นสงสัยต้องกลับไปหาเจ้าแดงละครับ - -*

Comment

HD 4850 ฟันธง

Comment

อาจไม่เกี่ยวกันนะครับ

แต่ ชิบเซต 780 ของเมนบอร์ด ไม่ทราบว่าเปนชิพเซตของ ATI (ในเครือ AMD) รึป่าว
                      ถ้าใช่ ก้ออาจเปนไปได้ว่า ชิบเซตเปนของค่ายแดง แต่ไปใส่การ์ดจอค่ายเขียว มันเรยไม่แมตซ์กัน

แค่ความคิดเล่นๆ นะครับ ถ้าจะฟันธง อาจต้องถามผู้ทีรู้จิง

Comment

ใช่แล้วครับ ชิปเซทของ AMD ครับ
                        ตอนนี้ลองไดร์เวอร์ไปแล้ว 3 ตัวครับเหมือนกันหมด
                        ที่ลองไปแล้วมี 177.31 (น่าจะไม่ผิดเพราะติดมาในแผ่นคู่ตัว)
                        177.79
                        177.92
                        เน่าหมดเลยครับ
                        เล่น COD4 จอฟ้าท่าเดียวเลย
                        ซึ่ง PSU ของผมก็ 600W เต็มไม่น่ามีปัญหาของใน Case ก็ไม่มีอะไรเลย

Comment

ลอง 177.83 ครับตัวนี้ WHQL แล้ว

Comment

HIS 4850 6450 บาท

Comment

สงสัย ต้องไปลองหายืมการ์ดจอค่ายแดงมาทดสอบดูแล้วมั้งคับ ว่าเปนเหมือนกันรึป่าว

Comment

Working...
                              X