Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมจะเปิดใช้ AHCI/NCQ ผมทำแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมจะเปิดใช้ AHCI/NCQ ผมทำแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ

คือถ้าผมต้องการจะเปิดใช้งาน AHCI NCQ ผมต้องทำตามแบบนี้ถูกต้องไหมครับ
    1.ไปเปิดการทำงานที่หน้าไบออสของ HARDDISK ใ็ห้เป็นโหมด AHCI
    2.ลงวินโดวส์ใหม่ ใช้วินโดวส์ที่มีไดว์เวอร์ SATA
    3.ถ้าผมใช้วินโดวส์ ที่มีไดว์เวอร์ SATA มาแล้วในแผ่น ผมก็ลงตามปกติใช่ไหมครับ(ต้องกด F6 หรือเปล่า) แต่ผมได้ลองแล้วมันลงไม่ได้ มันจะค้าง ตอนที่กำลังก๊อบปี้ไฟล์ แบบนี้ต้องเปลี่ยนไปใช้ Floppy A ทำเป็นแผ่นไดว์เวอร์ขึ้นมาแล้วตอนลงก็ กด F 6 แล้วก็ลงเหมือนเดิมใช่ไหมครับ
    4.ถ้าผมใช้วินโดวส์วินต้าละครับ ผมต้องลงไดว์เวอร์ RAID ด้วยหรือเปล่า หรือลงแบบปกติ เลย

ผมใช้ ASUS P5K PRO intel P35+ ICH9R อยากได้ PACTH AHCI NCQ ครับไม่อยากลงวินโดว์ใหม่ ท่านใดมี ช่วยส่งให้ผมด้วยครับ fuksuwan@hotmail.com

หรือบอกที่โหลดก็ได้ครับ เคยค้นกระทู้เจอ แต่ว่าโหลดไม่ได้แล้ว

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

อยากรู้เหมือนกัน ช่วยดัน

Comment

1.ใช่
      2.ใช่
      3.ไม่ต้องกด มันจัดการให้เอง
      4.ไม่รู้ ไม่เคยเล่น

...แต่แผ่นที่ผมมี มันใช้ Raid ได้ แต่พอเลือก AHCI จอฟ้ากระจาย....

Comment

ช่วยดันอยากรู้เหมือนกัน

Comment

ถ้าเครื่องไม่มี Floppy Disk จะทำยังไงอ่ะครับ ใช้ Flash Drive แทนได้ปล่าว หรือ CD Rom

Comment

xp นี้ floppy อย่างเดียว vista ใช้ flash drive ได้

Comment

ACHI NCQ ผมทำแบบไม่ต้องฟอแมทเครื่องนะ

แค่เปิดฟังชั่นบน bios แล้วเข้า windows ลง driver แค่นั้นเอง

แต่ windows บางเวอร์ชั่น อาจจะลงไม่ได้ แต่ผมโชคดีมั้งใช้ได้

Comment

Originally posted by cater View Post
                คือถ้าผมต้องการจะเปิดใช้งาน AHCI NCQ ผมต้องทำตามแบบนี้ถูกต้องไหมครับ
                1.ไปเปิดการทำงานที่หน้าไบออสของ HARDDISK ใ็ห้เป็นโหมด AHCI
                2.ลงวินโดวส์ใหม่ ใช้วินโดวส์ที่มีไดว์เวอร์ SATA
                3.ถ้าผมใช้วินโดวส์ ที่มีไดว์เวอร์ SATA มาแล้วในแผ่น ผมก็ลงตามปกติใช่ไหมครับ(ต้องกด F6 หรือเปล่า) แต่ผมได้ลองแล้วมันลงไม่ได้ มันจะค้าง ตอนที่กำลังก๊อบปี้ไฟล์ แบบนี้ต้องเปลี่ยนไปใช้ Floppy A ทำเป็นแผ่นไดว์เวอร์ขึ้นมาแล้วตอนลงก็ กด F 6 แล้วก็ลงเหมือนเดิมใช่ไหมครับ
                4.ถ้าผมใช้วินโดวส์วินต้าละครับ ผมต้องลงไดว์เวอร์ RAID ด้วยหรือเปล่า หรือลงแบบปกติ เลย

ผมใช้ ASUS P5K PRO intel P35+ ICH9R อยากได้ PACTH AHCI NCQ ครับไม่อยากลงวินโดว์ใหม่ ท่านใดมี ช่วยส่งให้ผมด้วยครับ fuksuwan@hotmail.com

หรือบอกที่โหลดก็ได้ครับ เคยค้นกระทู้เจอ แต่ว่าโหลดไม่ได้แล้ว

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
                1.ใช่ครับ
                2.ถ้าxpอาจใช้ตัวโมที่มีไดว์เวอร์ SATA แล้วก็ได้ ถ้าไม่โมมา กด F6 ตอนติดตั้งครับ แต่vistaลงได้เลยมีไดว์เวอร์มาให้แล้วในตัวครับ
                3.ถ้าxpไม่โมมาต้องกดครับแล้วลงไดว์เวอร์SATAก่อน ส่วน vista ไม่ต้องกดครับติดตั้งได้เลย
                4.ลงแบบปกติเลยครับ
                Last edited by bkk_bkk; 1 Sep 2008, 19:03:13.

Comment

หา windows ที่ยังไม่โมมาครับ แล้วใช้ nlite ทำการ integrate driver SATA เข้าไปเองครับ

เอา driver จากแผ่น driver ของ mainboard น่ะแหละครับ integrate เข้าไป (อย่า diff 555)

ได้แน่นอน 100% ไม่ต้องใช้แผ่น floppy

วิธี integrate ก็ตามนี้เลยครับ

http://www.msfn.org/board/Integratio...04#entry352404

Comment

ใช้ driver AHCI ครับ

ตอนนี้ใช้โหมดไร ใน ICH9R ครับ IDE\AHCI\RAID

ให้ลง ตัว Intel Matrix Storage ดูก่อนครับ แล้วไปใช้ โหมด AHCI

Comment

Working...
                    X