overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: เตรียมซื้อปลายกันยาครับ สเป็คนี้ OK ไหมครับ (เลือก PSU หน่อยคร้าบ)

OverclockZone Member Earthiness's Avatar

Default เตรียมซื้อปลายกันยาครับ สเป็คนี้ OK ไหมครับ (เลือก PSU หน่อยคร้าบ)

สเป็คนี้ๆพี่ๆที่นี่ช่วยจัดครับ ขอบคุณหลายๆท่านเลย ผมเลยตัดสินใจออกมาประมาณนี้

CPU-Athlon Phenom 9550 6800Bth.
    MB-Abit AX78 3000Bth.
    VGA-4850IceQ4 Turbo/HDMI/512M 6500Bth.
    RAM-Geil DDR2 4GB Ultra Bus 800 CL4 4000Bth.
    HDD-Barracuda 7200.11 500GB SATA-II 2900Bth.
    DVD-RW SONY 20X LS 1200Bth.

ขาด PSU ครับรบกวนเลือกแจ่มให้หน่อยครับ

ที่เลือกไว้เลยเพราะผมไม่ตามอะครับ เลยไม่รอถึงกันยา ราคายิ่ง Drop เท่าไหร่ยิ่งดีครับ
    ผมอาจจะรอ Drop ถึงตุลาไปเลย 555+ ยิ่งถูกยิ่งดี

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณคร้าบ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

TAGAN 480W ไงครับ มาตรฐานเลยครับ สำหรับชุดแบบนี้

OverclockZone Member oomiN's Avatar

Tagan U38 480 1700.- (เห็นว่าของขาดตลาดอยู่)
    Tagan U38 600W 2700.- เผื่ออนาคต

ไม่ก็ไปเล่นวัตต์แท้สวยๆ ตระกูล BZ นะ
    Tagan BZ 500W 3800.-
    Tagan BZ 600W 4300.-

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ถ้ายังไงตอนจะซื้อเดืิอนหน้า ก็ดูรุ่นและราคา Phenom ดีดีเผื่อจะมีรุ่นคุ้มกว่า เพราะ ตปท เค้าลดราคากันแล้วครับ

สเป้คแรงแล้วครับ

OverclockZone Member Earthiness's Avatar

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยครับผม

แล้วอีกเรื่องอยากให้เครื่องมีไฟ LED สีฟ้าสวยๆอะครับ

ส่วนใหญ่มันแถมมากับเคสปะครับ

หรือต้องซื้อพวก Heatsink เอาอะครับ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ไฟแต่งเคสหรือ UV Light เลือกซื้อใส่เอง พัดลมก็มีไฟเหมือนกัน ลองเลือกดูครับ

http://www.jedicool.com/list.php?cate=14
    http://www.tkcom99.com/index.php?is_...10&s_cat_id=74

Quote Originally Posted by estrellas View Post
    ไฟแต่งเคสหรือ UV Light เลือกซื้อใส่เอง พัดลมก็มีไฟเหมือนกัน ลองเลือกดูครับ

http://www.jedicool.com/list.php?cate=14
    http://www.tkcom99.com/index.php?is_...10&s_cat_id=74
    ขอถามเพิ่มนะครับแหะๆ

ไฟ LED กับไฟ UV ต่างกันยังไงครับแล้วทั้งสองชนิดนี้มีผลต่อเครื่องคอมพิวเตอร์แตกต่างกันไหมครับเช่น ความร้อน อุณหภูมิ อะไรแบบนี้ -*-

แล้วพัดลมในคอมเนี่ยที่ผมเข้าใจมีสามตัวคือ พัดลม CPU ติดทับ พัดลมเม้นบอร์ดติดเป็นแผ่นปิดหลังเคส กับพัดลมของ VGA ซึ่งติดมา ถ้าซื้อพัดลมเพิ่มเนี่ยจะติดตรงไหนครับ
    แล้วก็พวก Sink นี่มันทำงานอย่างไรครับ

ถามเยอะนิดนึงนะครับพอดีสงสัยมาก

ขอบคุณพี่ๆเช่นเดิมครับ

- ผมไม่ติดทั้ง LED กับ UV อ่ะครับ เลยไม่รู้เหมือนกันครับ

- พัดลมติดเคสกับซิ้งค์ มีขนาดที่ 80 มิลลิเมตร 120 มิลลิเมตร ถ้าขนาดเท่ากันก็เพิ่มได้เปลี่ยนได้ เคสส่วนใหญ่จะทำช่องพัดลมไว้เป็น Option ใส่เพิ่มได้

- Sink ก็คือ ครีบระบายความร้อน เพิ่มพื้นที่สัมผัสอากาศให้กับฮาร์ดแวร์ที่ร้อนมากๆ อย่าง CPU
    ส่วนใหญ่จะติดพัดลมด้วยเพื่อเพิ่มปริมาณอากาศให้ระบายความร้อนดีขึ้น
    แต่ละซิ้งค์ก็มีวัสดุ การออกแบบ ต่างกัน ทำให้ การระบายความร้อน และราคา ต่างกันไป แล้วแต่เลือกครับ
    Last edited by estrellas; 31 Aug 2008 at 22:28:15.

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

HIS 4850 ถ้าถึงปลายกันยา ราคง 6250 แล้วแหละมั้ง

แล้วก็ตัว Turbo-X ก็น่าจะมาแล้วด้วย

OverclockZone Member oomiN's Avatar

LED เป็นหลอดธรรมดาครับ แดง เขียว น้ำเงิน ฯลฯ
    UV เป็นหลอดฉาบปรอท UV (เคยอ่านแต่เรียกไม่ถูก) แสงออกสีม่วงทึมๆ เหมือนไฟล่อแมลงครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    HIS 4850 ถ้าถึงปลายกันยา ราคง 6250 แล้วแหละมั้ง

แล้วก็ตัว Turbo-X ก็น่าจะมาแล้วด้วย

ตัว turbo - x ราคาเท่าไหร่ครับ มีไร เสริม ขึ้นมา มั่งครับ

Bookmarks

Bookmarks