Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับขึ้นจอฟ้า - มีรหัสครับ -

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับขึ้นจอฟ้า - มีรหัสครับ -

STOP: 0X000000F4 (0X00000003,0X897D2020,0X897D2194,0X805D2970)

Beginning dump of physical memory

มันขึ้นตอนกำลังฟอแมตน่ะครับ
    ลองเปลื่ยนแรมจากอีกเครื่องแล้วก็เป็นเหมือนกันครับ

ช่วยทีนะครับผมลองหาจากกลูเกิ้ลแล้วก็ไม่เจอน่ะครับ

จอฟ้าใช่ว่าจะเป็นที่ Hardware อย่างเดียวเท่านั้นนะครับ มันเกิดได้จากทุกอย่าง ทั้ง Software และ Hardware

อย่างถ้าเราโอเวอร์คล๊อก เกิดมีอุปกรณ์บางอย่างกินไฟไม่อิ่ม ตั้งไฟไว้น้อยไปก็จอฟ้าได้

Windows ที่ใช้ก็ทำให้จอฟ้าได้ บางทีมันมีปัญหากับ Driver บางตัวของ Hardware บางชิ้น จะเจอบ่อยกับ
    Windows เวอร์ชันแปลกๆของ Pantip พวก build โน่น ยัดนี่มานะครับ

ถ้า Hardware นี่ส่วนใหญ่มักจะเกิดจากแรม แต่ไม่เสมอไปครับ

เรื่องนี้ต้องค่อยๆไล่ไปหละครับ

Credit : คุณ ZoLKoRn

อย่างเจ้าตัว 0X000000F4 ผมก็เคยเจอตอนลงวินโดว์แบบ Original ก็หาย
    เพราะเจ้า HDD มันไม่ Support SATA ลองเช็คดูหลายๆ อย่างนะครับ

รอท่านอื่นมาเสริมครับ

Comment

จอฟ้าตอนไหน

ของผมนี่เล่น DOTa ลง win ใหม่ก็ไม่ได้ผล

เข้า option ในเกมส์ แล้วเปลี่ยน sound เป็น dolby หายสนิทเลยอ่า

ปล ผมใช้ lenovo y410 มี dolby

Comment

Originally posted by คุณชาย View Post
        จอฟ้าตอนไหน

ของผมนี่เล่น DOTa ลง win ใหม่ก็ไม่ได้ผล

เข้า option ในเกมส์ แล้วเปลี่ยน sound เป็น dolby หายสนิทเลยอ่า

ปล ผมใช้ lenovo y410 มี dolby
        เห็นด้วยเลย ^ ^" อิอิ

เจ้าของกระทู้ หายไวๆ น้อ

Comment

Originally posted by mekabaskung View Post
          อย่างเจ้าตัว 0X000000F4 ผมก็เคยเจอตอนลงวินโดว์แบบ Original ก็หาย
          เพราะเจ้า HDD มันไม่ Support SATA ลองเช็คดูหลายๆ อย่างนะครับ

รอท่านอื่นมาเสริมครับ

ผมยังใช้ HDD แบบ IDE อยู่เลยน่ะครับไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหมครับ

Comment

Originally posted by JumpaA View Post
            ผมยังใช้ HDD แบบ IDE อยู่เลยน่ะครับไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหมครับ
            ยังแก้ไม่ได้อีกหรอครับ = =''

อย่างที่บอกข้างต้น ลองเช็คหลายๆ อย่างดูนะครับ

ปล.ขอให้หายไวๆ น้อ อิอิ

Comment

Working...
            X