Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++ เลข 5-5-5-18 ของ Ram แต่ละหลักหมายถึงอะไรบ้างคับ +++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++ เลข 5-5-5-18 ของ Ram แต่ละหลักหมายถึงอะไรบ้างคับ +++

ยัง งง ๆ TT

หน่วย สิบ ร้อย พัน หมื่น

อิอิ ล้อเล่นครับ มาดันให้

Comment

เลข 5-5-5-18 ของ Ram แต่ละหลักหมายถึงอะไรบ้างคับ +++
      เคยอ่านเจอว่า RAM มีอยู่ 4 ตัวเลขใน 1 ชุด คือค่า ต่อไปนี้ CAS-tRCD-tRP-tRAS

5 ตัวแรก Cas Latency เรียกสั้นๆกันว่า CL เป็น ตัวบอกถึง Timing ในการทำงานของ Ram
      ซึ่งค่ายิ่งน้อย ram ยิ่งทำการ Read-Write ต่อ 1 รอบสัญญาณได้รวดเร็วยิ่งขึ้น กลับกันครับถ้า CL สูง
      การทำงานต่อ 1 รอบสัญญาณก็จะมาก ทำให้ประสิทธิภาพที่ได้ลดน้อยลงตามไปด้วย สรุปแล้วคือยิ่ง Ram
      ตัวไหนมีค่า CL ที่ต่ำจะยิ่งให้ประสิทธิภาพในการทำงานได้รวดเร็วกว่า นั่นเองครับ

5 ตัวที่สอง tRCD ย่อมาจาก RAS to CAS Delay ซึ่งเป็นความล่าช้าจาก RAS ถึง CAS หมายถึงช่วงเวลาระหว่างการติดต่อกับ RAS และ CAS นั่นเอง

5 ตัวที่สาม tRP ย่อมาจากคำว่า RAS Precharge Delay เป็นความเร็วหรือช่วงเวลาที่ DRAM ใช้สำหรับการยกเลิกการติดต่อกับข้อมูลแถวหนึ่งแล้วไปเริ่มแถวใหม่ตัวย่อ RAS ก็ย่อมาจาก Row Address Strobe

18 ตัวที่สี่ tRAS ย่อมาจาก Active to Precharge หรือ Active Precharge Delay เป็นค่าที่ใช้สำหรับควบคุมความล่าช้าระหว่างคำสั่งเริ่มทำงานและ Precharge

อยากรู้ละเอียดกว่านี้ต้องศึกษาเรื่อง Memory Timing ดูครับ

Credit : -*- จำไม่ได้แระ ไม่รู้ไปจำมาจากไหน

รอผู้อื่นมาเสริมครับ
      Last edited by mekabaskung; 31 Aug 2008, 21:25:31.

Comment

มีเสริมไหมคับ

Comment

อืม....ความรู้ (จด จำ)

Comment

ไม่รู้ (ถามมาตอบไป)

Comment

สรุปว่า ทุกตัว น้อยๆดีใช่ มะคับ

Comment

Originally posted by Vedora View Post
                สรุปว่า ทุกตัว น้อยๆดีใช่ มะคับ
                ใช่ ยิ่งน้อยยิ่งดี
                คือประมาณรอบการทำงานหนึ่งครั้ง ส่งข้อมูลของตัวแรมไปยัง (CPU หรือ Chipset)
                ตัวอย่าง
                1 ชุดคำสั่ง ทำงาน 4 ครั้ง ( 4 วิ) CL 4-4-4-12
                1 ชุดคำสั่ง ทำงาน 5 ครั้ง ( 5 วิ) CL 5-5-5-15
                เป็นต้น

Comment

แต่ ...

4-4-4-12 800MHz

กับ 5-5-5-15 1200MHz

5-5-5-15 แรงกว่าครับ

มันอธิบายยาก 555

Comment

Originally posted by jeabza1 View Post
                    แต่ ...

4-4-4-12 800MHz

กับ 5-5-5-15 1200MHz

5-5-5-15 แรงกว่าครับ

มันอธิบายยาก 555
                    ไว้พรุ่งนี้ (ถ้าว่าง จะมาอธิบายต่อครับ)

-*- ช่วงนี้งานเยอะจริงๆ เหอๆ

Comment

ลองเอา บัสแรม หารด้วย CL สิครับ อันไหนได้ผมลัพธ์มากกว่า ก็จะเร็วกว่าครับ

เช่น 800/4 = 200
                      1066/5 213.2
                      860/4=215
                      1200/5=240

สรุป ดูจากผลลัพธ์ครับ ตัวไหนได้ผลลัพธ์มากกว่า ถือว่าแรงกว่าครับ

พิสูจน์ได้ครับ ไม่เชื่อก็ลองดูสิครับ

Comment

ว้าวๆ ความรู้ๆ ขอบคุณทุกท่าน คับ

Comment

มันเปนอย่างงี้นี่เอง

Comment

ความรู้ๆ

Comment

Working...
                            X