overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member puttapoom's Avatar

Default ซ่อมพัดลม ใครเก่งอิเล็คโทรนิคช่วยที

คือพัดลมตอนนี้มันหมุนสูงสุดที่ 1200 รอบ(เสียบ 12v ตรง) ไม่เร็วกว่านี้แล้ว
    ตามเสป็คมัน 1250-2800 rpm
    ลองเปลี่ยน ตัวเก็บประจุแล้ว led แล้ว ตัว IC เดินหาบ้านหม้อยังไม่เจอ
    IC เบอร์ LB11961
    ผมควรเช็คตรงไหนดี ดูผ่านๆไม่น่ามีอะไรเสียเลย
    datasheet ของ IC lb11961.rar

OverclockZone Member ball_ball's Avatar
    อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช

ซื้อใหม่เถอะคับ ซ่อมไปถึงรู้ว่าตัวไหนเสียก็ไม่มีอะไหล่เปลี่ยนหรอก

OverclockZone Member earts's Avatar

ผมว่าซื้อใหม่ดีกว่าคับผม เพราะอุปกรณืพวกนี้มันเล้กมากคับซ่อมไปไม่คุมคับ
    มันต้องใช้เครื่องเป่าลมร้อนด้วยคับ ใช้หัวแร้งไม่ได้คับ

OverclockZone Member sakekub's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี

หมดเวลาและ

OverclockZone Member puttapoom's Avatar

ลัดวงจรให้หมุนเร็วสุดตลอดก็ได้ครับ ใครพอรู้ว่าต้องเชื่อมขาไหนไปขาไหน ช่วยบอกที

OverclockZone Member

รูปเหมือนผ่านประสบการณ์ มาเยอะเลย

ซื้อใหม่เถอะ

รู้ แต่

VCC ไฟเข้า ที่ขา 2

ขา 13 เป็น G

ขา 5 สร้างความถี่ เลี้ยง IC

ส่วนนี้เดาเอา

ขา 6 กับ 7 เลี้ยงมอเตอร์ป่าว ไม่แน่ใจน่ะ

ขา 8 9 10 หน้าจะเป็น ความเร็วรอบมั้งครับ

ลองหา พัดลมอีกตัว มา เปลี่ยบเทียบดีกว่า ครับ ผมว่า วัดไฟ

มีตัวใหม่แล้วครับ ตัวนี้ลองซ่อมดู สภาพที่เห็นผมลองย้ำจุดเชื่อมเองอ่ะ แต่มันไม่หาย

เป็นไปได้มั้ย ขดลวดมันช๊อตรอบ จะเช็คยังไงได้บ้าง

OverclockZone Member

เป็นไปได้ครับ

แต่ให้ เกาะตัวใหม่

แล้วมาลองวัดไฟเปลี่ยบเทียบเลย จับ G แล้ววัดดู สังเกตว่าไฟ ไม่เหมือนกันตรงไหน

ถามต่อหน่อย
    รอบพัดลมที่แสดง มันมาจากวงจรคำนวน หรือมาจากรอบที่วัดจริงอ่ะครับ
    มีใครทราบที่มาบ้าง

OverclockZone Member boatbyboat's Avatar

น่าจะ วงจร นะครับ

ไม่เห็นมีตัววัดรอบติดที่ใบหรือขั้วพัดลมเลย

OverclockZone Member YuE's Avatar

พัดลม4สายถ้าต่อไฟตรงรอบมันจะวิ่งไม่เต็มนะครับ ผมลองเอาพัดลม4สาย4000รอบมาเสียบกับเมนบอร์ดตรงแจ๊กพัดลมเคส(3ขา)มันวิ่งแค่ 2700 รอบเอง พอเอามาเสียบที่แจ๊กพัดลมซีพียู(4ขา)มันวิ่ง4000รอบเลย

OverclockZone Member YuE's Avatar

Quote Originally Posted by puttapoom View Post
    ถามต่อหน่อย
    รอบพัดลมที่แสดง มันมาจากวงจรคำนวน หรือมาจากรอบที่วัดจริงอ่ะครับ
    มีใครทราบที่มาบ้าง
    วัดจากความถี่ไฟที่ไหลวนคดลวดทองแดงครับแล้วส่งให้เมนบอร์ดคำนวนอีกทีความเร็วรอบที่ได้จึงเป็นความเร็วรอบจริงถึงแม้จะมีการคลาดเคลือนบ้างก็เถอะ

OverclockZone Member willkungza's Avatar

ยิ่งวิ่งเเรงยิ่งเสียงดัง

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

การทำงานพัดลมนี้

จะเห็นจาก Datasheet ว่า ที่IC1 จะมีขา4 คุมรอบด้วยอุณหภูมิ
    ให้ลอยR6 ทิ้งไป ก่อนลอย ลองดูก่อนนะครับว่า มันไล่จากขา4 ไปไหน?
    แต่จากวงจรนี้ ไม่น่าจะใช้ตัววัดอุณหภูมิครับ เขาใช้ PWM จากเมนบอร์ดมาคุม คือ อ่านความร้อนจากCPU+ปริมาณงานที่CPUทำ เอามาคุมรอบครับ

แต่ถ้าลอยแล้วไร้ผล ก็ต้องลองหาวงจรกำเนิดความถี่ครับ กำเนิดคลื่นสี่เหลี่ยมมาต่อที่สายPWM แต่ถ้าควบคุมไมได้IC1 อาจจะเสียแล้ว

พัดลมแบบนี้ สายจะเรียง
    -ดำ GND ไฟลบ
    -เหลือง +VCC ไฟบวก12V.คงที่ครับ เครื่องใหม่ๆไฟนี้จะคงที่12V.ไม่ได้เอามาลดเพิ่มเพื่อปรับรอบเหมือนพวก3สาย ท่านจะเห็นว่า พัดลมมีไฟสวยๆ ไฟมันไม่หรี่ไปตามที่รอบพัดลมต่ำลง เพราะไฟจากขานี้เองครับ
    -เขียว คือสัญญาณวัดรอบ เอาออกไปให้บอร์ด การแสดงรอบพัดลม ใช้sensorไปวัดรอบโดยอาศัยแม่เหล็กกลมๆที่อยู่กะใบพัดแหละครับ แม่เหล็กจะไปจับคลื่นแม่เหล็ก พอแม่เหล็กหมุน จะได้สัญญาณช่วงสั้นๆต่อเนื่องช้าเร็วตามการหมุนไปให้เมนบอร์ดครับ อีกแบบที่ไม่ค่อยเห็น ก็ใช้สัญญาณที่เอาไปขับมอเตอร์ มาวัดเป็นรอบ แต่หน้าที่พวกนี้ จะอยู่ใน IC ครับ ส่วนใหญ่นะ
    -ฟ้า สัญญาณ PWM ถ้ามีแหล่งกำเนิดสัญญาณความถี่รูปสี่เหลี่ยม(Square wave)มาป้อนจะควบคุมพัดลมได้ครับ จะมีทั้งความถี่และแรงดันไฟเปลี่ยนแปลงในช่วงสั้นๆ มาให้พัดลมปรับรอบได้อิสระ
    Last edited by Zepherous; 2 Sep 2008 at 20:35:56.

Bookmarks

Bookmarks