overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: จอ WIDE พอเล่นเกมส์สเกลเพี้ยน ตัวละครอ้วนๆป้อม จริงรึป่าวคับ

OverclockZone Member

Default จอ WIDE พอเล่นเกมส์สเกลเพี้ยน ตัวละครอ้วนๆป้อม จริงรึป่าวคับ

ผมอยากถามคนที่เคยใช้จอ Wide เล่นเกมส์อยู่ ว่าเวลาเล่นสเกลภาพมันเพี้ยน ทำให้ตัวละครตัวอ้วนๆป้อมๆ เล่นแล้วไม่สนุกจริงรึป่าวครับ เพราะต้องการซื้อมาเล่นเกมส์ มีคนบอกมา เลยไม่กล้าตัดสินใจซื้อกลัวเป็นอย่างที่เขาว่ากัน

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

จริงครับ

ถ้าเกมส์ไหนที่ทำมา ไม่ ซัฟฟอส W แล้วคุณยังไปปรับให้มัน ฟูสกิน ใน จอ W ภาพมันจะเพี้ยนๆๆครับ

แต่เกมส์ ใหม่ๆๆเดียวนี้ จะทำมา ซัฟฟอส W กันแล้ว

OverclockZone Member kupong's Avatar

เกมส์ใหม่ๆรองรับจอ wide หมดแล้วครับ
    แต่พวกเกมส์ออนไลน์บางเกมส์ก็ยังไม่รองรับนะ

แล้วถ้าหากว่า ผมจะเปลี่ยนจอในร้านเกมส์ ผมควรใช้ จอ แบบเหลี่ยม รึว่า จอ wide ดีครับ ให้ลูกค้าเล่นดีอ่ะครับ พอดีผมถามลูกค้ามาหลายคน ว่าเคยไปเล่นร้านจอwide มั้ยเขาบอกว่า เคยไปเล่นแล้วจะเจออาการแบบที่ผมโพสไว้อ่ะครับ แต่ใจผมอยากซื้อ 22" ใหญ่ซะใจดี แต่ว่ากลัวซื้อมาแล้วลูกค้าเล่นแล้วไม่ถูกใจ คิดหนักเลย งิงิ เป็นหลายๆคนบอกว่า จอมีผลกับการที่ลูกค้าเข้ามาเล่นพอสมควร

OverclockZone Member gi_nen's Avatar
    http://www.facebook.com/CPL.Nen

19" ผมยังว่ามันใหญ่เลยครับ ปกติคนเราเวลาเล่นเกมตากับจอนี่แทบจะแนบกันเลย ตอนนี้จอ Wide มันเป็นเทรนครับ และส่วนใหญ่ก็ขายแบบนี้กันเกือบหมด ผมว่าดูราคาน่าจะดีกว่าครับ ซื้อแพงไปกว่าจะถอนทุนมันทรมาณนะครับ

ปล. อีกอย่างคนมาเล่นร้านเน็ตไม่ค่อยสนใจหรอกว่าเครื่องจะติดตั้ง HW อะไรบ้าง รู้อย่างเดียวเล่นแล้วไม่เสียอารมณ์ เครื่องแรง(โหลดเร็ว) ก็พอแล้ว

เคยเจอร้านนึงที่ปาดเกร็ดครับ
    อยู่บนห้างเลย (เมเจอร์ปากเกร็ด)
    เลยซะ samsung 22" ใหญ่สะใจดีครับ
    ถ้าเกมส์ที่ support wide screen ก็ปรับได้ครับ เช่น cabal
    (คงไม่ไม่ใครปรับเต็มหรอก 1680*1050 no windows mode)
    ภาพจะไม่อ้วนมาก หรือเกมส์ที่ปรับไม่ต้องรันเต็มหน้าจอก็ปรับขนาดได้ก็โอเคครับ
    แต่เจอ audition หรือ sf dota ผมว่ามันเพี้ยนครับ
    ถ้า want จริงๆก็การ์ดจอ ati ดีกว่าครับ
    ปรับด้านข้างได้ ไม่รู้ nvidia ทำได้ป่าว หรือใช้ไดร์เวอร์ตัวไหน

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ปรับ 1024*768 ก้อ ไม่อ้วนแระ ค่ามาตราฐาน อิอิ

ใช้ 22 ไว เหมือนกัน มะมีปังหา

OverclockZone Member 666's Avatar

Quote Originally Posted by mr_tony View Post
    ปรับ 1024*768 ก้อ ไม่อ้วนแระ ค่ามาตราฐาน อิอิ

ใช้ 22 ไว เหมือนกัน มะมีปังหา
    จะมาตรฐานได้ยังไง ในเมื่อ ความละเอียด 1024*768 เป็นความละเอียดของจอไม่ไวด์ ถ้าคุณปรับความละเอียดนี้ในจอ 22 นิ้ว รับรองว่าภาพผิดสัดส่วนแน่นอน ยกเว้นตั้งค่าในไดรเวอร์ให้คงอัตราส่วนเดิมไว้ ก็จะมีแถบดำขึ้นทั้งสองข้างแทน

OverclockZone Member merlix's Avatar

เน้นเล่มเกมอย่างเดียว จอ ธรรมดาก้ดีกว่าอยู่ดีคับ เกมเก่าๆ มันไม่ซัพพอท

OverclockZone Member miixer's Avatar

จอ wide screen รุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้น่าจะสามารถปรับสเกลให้เหลือ 4:3 ได้แล้วนะครับ

คราวนี้เวลาเล่นเกมที่สเกลมันไม่ถึงแบบ wide ก็สามารถเล่นได้แบบไม่มีปัญหา

ก่อนซื้อก็ลองดูลองปรับดูก่อนว่ามันได้ไหม

แต่ผมว่าร้านเกมใช้จอธรรมดาดีกว่าครับ ง่ายดี เอาสัก 19นิ้ว ก็พอ อย่างที่ท่านอื่นๆว่าน่ะครับ

เอาเครื่องแรง เนทเร็วเล่นได้ไม่กระตุกลูกค้าก็พอใจแล้ว

แหม ผมได้ความรู้และคำแนะนำจากเพื่อนๆมากมายเลยที่เดียว ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนะมากๆเลยครับผม

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

LG w1942t ครับ ปรับ 4:3 ได้

Bookmarks

Bookmarks