Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถอดถอน Xp ออกจาก Vista

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถอดถอน Xp ออกจาก Vista

เครื่องผมลงไว้2ระบบ แต่ตอนนี้ใช้Vistaแล้วติดใจ อยากจะถอดถอนXpออก จะทำได้อย่างไรครับ

ใช้แผ่นพวก hiren 's boot cd ลบพาร์ทิชั่นที่ลง xp ออกก็เท่านั้นเอง

Comment

หุหุ

Comment

ขอบคุณครับ จะลองดู

Comment

format XP ไม่ได้ครับ ถ้าลง 2 OS
          ถ้า Format แล้ว จะทำให้บูตเครื่องไม่ได้ครับ

เงียบไป สงสัยกำลัง Setup Vista ใหม่สิท่า อิอิอิ

มาตอบไม่ทันครับ ท่าทางจะไปซะแระ เอิ๊กๆๆๆ

ที่ไม่ได้เพราะว่า เครื่องต้องอาศัย Drive C ที่เป็นที่อยู่ของ XP บูตเครื่อง ถ้า Format แล้วก็ไม่มี Drive ที่จะบูตเครื่องครับ

บอกคำเดียวครับ ว่างานเข้า

Comment

ฟอแมตพาทิชั่นที่ลงเอ็กพี ไปครับ ถ้าหากบูตไม่ได้ ให้ใช้แผ่นวิสต้านั่นแหละรีแพรไฟล์บูตตัววิสต้าเองกลับมา

Comment

อยากจะบอกนะ ผมทำไว้ในเว็บ แต่ตอนนี้ server มันล่ม เข้าไม่ได้

Comment

ได้มาแล้วครับ อิอิ จาก Appserv เว็บจำลองในเครื่อง

วิธีซ่อม Boot Sector หากระบบ Bootloader แบบ 2 OS ไม่ทำงาน

ถ้าหากท่านได้ติดตั้งวินโดวส์ไว้ 2 ระบบได้แก่ Windows XP และ Windows Vista แล้ววันดีคืนดีเกิดเบื่อ XP ขึ้นมา อยากใช้ Vista แบบเต็มตัว เมื่อลบ XP ออกไปแล้ว Boot Sector ของ Vista ก็จะไม่ทำงานและทำให้ไม่สามารถเข้าใช้งาน Vista ได้ ลองเอาวิธีนี้ไปใช้กันดูครับ

1.บูตเครื่องขึ้นมาใหม่ โดยการเลือกบูตจากไดร์ฟ CD/DVD เป็นอันดับแรก พร้อมกับใส่แผ่น Windows Vista และเรียกใช้งาน

2.เมื่อถึงขั้นตอนสำหรับการติดตั้ง เลือกที่หัวข้อ Repair your computer

3.เลือกระบบปฏิบัติการ ซึ่งในที่นี้ Windows Vista ถูกติดตั้งเอาไว้ที่ไดร์ฟ C แล้วกด Next

4.คลิกเลือกหัวข้อ Command Prompt เพื่อเข้าไปจัดการคำสั่งในดอส

5.แล้วทำขั้นตอนต่างๆตามรูปเลยครับ

1.ระบุตำแหน่งไดร์ฟ CD/DVD ให้ถูกต้อง (ในที่นี้ไดร์ฟ CD/DVD ของผมคือไดร์ฟ D

2.พิมพ์คำสั่ง cd boot เพื่อเข้าไปภายในโฟลเดอร์ BOOT ซึ่งเราจำเป็นต้องเรียกใช้งานไฟล์ BOOTSECT.EXE ที่อยู่ภายในโฟลเดอร์นี้

3.พิมพ์คำสั่งเพื่อเรียกใช้งานไฟล์ BOOTSECT.EXE โดยพิมพ์ BOOTSECT /NT60 ALL แล้ว Enter

4.ระบบได้ทำการปรับปรุงระบบ Boot Sector ให้เรียบร้อยแล้วครับ

และหลังจากนี้ท่านก็สามารถเข้าใช้งาน Windows Vista ได้ตามปกติครับผม

ข้อมูลดีๆโดย 911cd.net

และที่บ้านผมเอง

Comment

อิ อิ งานเข้า เรียบร้อยแล้ว ลงใหม่ทั้งสองWindows เลย เด๋ว จะลองอีก ไม่เข็ด อิ อิ

Comment

ความรู้ๆ

Comment

ดีครับ... ขอบคุณครับ...

Comment

ดีครับ...

Comment

ดัน

Comment

Working...
                          X