Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ จะซื้อการ์ดตัดต่อดี หรือ ซื้อ mac pro

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ จะซื้อการ์ดตัดต่อดี หรือ ซื้อ mac pro

ช่วยทีครับ จะซื้อการ์ดตัดต่อดี หรือ ซื้อ mac pro ทำงานฟิมส์น่ะครับ อยากตัดต่อ size ในโรงภาพยนตร์แบบไม่กระตุก มีงบอยู่แสนห้า เอาไงดีครับ คิดหนักมาหลายวันแล้วครับ

ขอ ห้าหมื่น

Comment

สวัสดีครับ ^^

อืมมม ผมเองก็ไม่มีความรู้ด้านงานฟิล์ม แต่หากถามระหว่าง Video Card กับ Computer คงต้องดูว่าเราใช้งานร่วมกับอะไรเป็นหลัก รวมถึงความสะดวกในการใช้งานครับ เช่น...

หากซื้อ Card : คงใช้งานร่วมกับเครื่องระบบ Windows + Adobe หรือ Software ตัวอื่นๆ
      • หากซื้อ Mac Pro : ก็ต้องใช้งานควบคู่กับ Apple Final Cut Pro เพิ่มค่า Software ตรงนี้อีกเกือบแสน ในชุด Final Cut Studio หรือหากประหยัดลงมาหน่อยก็ซื้อเฉพาะ Final Cut Pro ก็น่าจะประหยัดขึ้นครับ
      ผมมองว่าอยู่ที่เราถนัดการใช้งานอะไรมากกว่าครับ หากชอบ Adobe Premiere Pro ก็ซื้อ Video Card มาเลยครับ หากชอบ Mac OS X + Final Cut Pro ก็ซื้อ Mac Pro ไปครับ

ปล.หากเป็น Video Card ใช้ของยี่ห้อใด? รุ่นไหนครับ?

^^

Comment

ขอบคุณครับ สำหรับข้อแนะนำดีๆ

Comment

ผมเห็นของ matrox น่ะครับ ผมจำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร ราคามันแปดหมื่นกว่าๆครับ

Comment

matrox100II ครับ ผมว่าใช้ Final Cut Pro ดีกว่าครับเร็วกว่า

Comment

Originally posted by the-gabe View Post
              ช่วยทีครับ จะซื้อการ์ดตัดต่อดี หรือ ซื้อ mac pro ทำงานฟิมส์น่ะครับ อยากตัดต่อ size ในโรงภาพยนตร์แบบไม่กระตุก มีงบอยู่แสนห้า เอาไงดีครับ คิดหนักมาหลายวันแล้วครับ
              ความต้องการสูง งบต่ำมากๆ
              งบแค่นี้ลำพังแค่ MAC Pro ยังได้ไม่ครบชุดเลยครับ
              ไม่ต้องพูดถึง Storage ที่สามารถตัดต่อ Film Size โดยไม่กระตุก

ลองปรับลดหรือแจ้งความต้องการหรืองานที่ต้องการจะใช้งานจริงๆ ใหม่ดีกว่านะครับ
              จะได้แนะนำให้

ส่วนท่านที่ว่า Final Cut Pro ทำงานเร็วกว่า การ์ดตัดต่อ แบบเรียลไทม์
              กรุณาตรวจสอบข้อมูลก่อนนะครับ
              Softwere render VS Real time Hardware ???

Comment

Working...
              X