overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: HR-03 GT + 9800GT อุณภูมิยังสูงอยู่ช่วยพิจารณาให้หน่อยครับร้อนใจตาม

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar
    สุพรรณบุรี to ดาวคะนอง

Default HR-03 GT + 9800GT อุณภูมิยังสูงอยู่ช่วยพิจารณาให้หน่อยครับร้อนใจตาม

idle 49-52 Full 80-82 อุณภูมิห้องไม่รู้ครับรู้แต่ 2-3 วันนี้ร้อนมากๆ แต่ปกติซิงเดิมๆ idle 49-52 full 88 มันก็ลดมาบ้างแต่ช่วงนั้นอากาศไม่ร้อนขนาดนี้ แต่ไหนๆซื้อมาแล้วมันก็ไม่ใช่ถูกๆ + พัดลม 90mm tunderbade อีกตัว มันน่าจะเย็นกว่านี้ ซัก full 60-70 องศา
    จากเท่าที่ลองหาข้อมูลในบอร์ดบางก็บอกอาจจะแปะซิงค์ไม่แน่น ก็แปะเข้าแปะออกอยู่ เกือบ10 รอบ
    ก็เหมือนเดิม เลยอยากถามดังต่อไปนี้ครับ

1. การจัดสายในเคส จะช่วยได้มากน้อยเพียงใด มีพัด 120mm ด้านหน้า 1 90mm ดูดออกด้านหลัง 1 ดูดออกด้านข้างติดฝาเคส ระดับ cpu 90mm อีก 1 และ PSU อีก 1 ตอนนี้สายไม่ได้บังทางลมมากเท่าไรจากการลองเอามืออังๆ ในเคสดู แต่รู้สึกสายมันรก ยังไม่มีเวลาจัด
    2. การจัดวางพัดลม ควรที่จะเปลี่ยนแปลงอย่างไร เป็น เคสบ้านๆ ถ้าจะโมใส่พัดลมเพิ่มก็คงมีแต่ฝาข้างจะ หาแผ่นอคิลิก มาทำดู พัดลม noname หรือแบบทีมีขายในบอร์ด นี้พอไหม หรือจำเป็น bandname
    3. ซิลิโคนอย่าง MX-2 จะช่วยได้หรือเปล่า ถ้าได้แสดงว่า HR-03 ถ้าไม่มีซิลิโคนดี มันช่วยอะไรได้บ้าง
    4. ตัวแปรภายนอกเรื่องอากาศ ถ้ามันร้อนๆมาก มันมีผลต่ออุณภูมิในเคส มากน้อยเพียงใด แล้วอย่าง 2 วันที่มันร้อนอย่างนี้ (30-31 สค.)ถือว่าอุณภูมิ จาก HR-03 GT ที่ผมกล่าวมานี้ปกติหรือเปล่า

ปล. ซื้อมาแล้วมันคาดหวังกับความเย็นอะครับ จึงอยากจะทราบแนวทางที่จะสนองความต้องการผมหน่อยครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ชิวๆ

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ชิวๆ
    หมายความว่าปกติหรือเปล่าครับท่าน

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

ผมว่า Full load ร้อนไปน่ะครับ ไม่น่าปรกติ ควรแกะแล้ว ใส่ใหม่ดู
    1 การจัดสายในเคสก็ช่วยได้ ในระดับหนึ่ง การจัดสายที่ดี ไม่บังทิศทางลมก็จะทำให้การถ่ายเทอากาศดีขึ้น
    2 ถ้าไม่รำคัญเสียงก็จัดไป ยัดเข้าไปเลย ยิ่งเยอะยิ่งดัน แต่ไม่แน่ว่าจะเย็นกว่าเดิมน่ะ ควรจัดวางดูทิศทางลมให้ดี
    3 MX-2 ดีกว่าของทั่วไปอยู่แล้วครับ แต่ถ้า silk ดี ซิลิโคนธรรมดา มันก็ช่วยให้เย็นขึ้นมาได้ส่วนหนึ่ง อย่างไงก็เย็นกว่าของเดิมล่ะครับ
    4 อากาศภายนอกถ้าร้อนมากก็ส่งผลต่ออุณหภูมิเคสภายใน มากตามไปด้วยล่ะครับ

Quote Originally Posted by sexmancom View Post
    ผมว่า Full load ร้อนไปน่ะครับ ไม่น่าปรกติ ควรแกะแล้ว ใส่ใหม่ดู
    1 การจัดสายในเคสก็ช่วยได้ ในระดับหนึ่ง การจัดสายที่ดี ไม่บังทิศทางลมก็จะทำให้การถ่ายเทอากาศดีขึ้น
    2 ถ้าไม่รำคัญเสียงก็จัดไป ยัดเข้าไปเลย ยิ่งเยอะยิ่งดัน แต่ไม่แน่ว่าจะเย็นกว่าเดิมน่ะ ควรจัดวางดูทิศทางลมให้ดี
    3 MX-2 ดีกว่าของทั่วไปอยู่แล้วครับ แต่ถ้า silk ดี ซิลิโคนธรรมดา มันก็ช่วยให้เย็นขึ้นมาได้ส่วนหนึ่ง อย่างไงก็เย็นกว่าของเดิมล่ะครับ
    4 อากาศภายนอกถ้าร้อนมากก็ส่งผลต่ออุณหภูมิเคสภายใน มากตามไปด้วยล่ะครับ
    ขอบคุณครับหลายท่านบอกว่าไม่แน่น เด๋วผมจะลองหาเครื่องมือมาหมุนน๊อตอีกทีครับ
    จะจัดสายสงสัยต้องรื้อเคสแน่ๆ เลย ผมประกอบคอมไม่เป็น สงสัยต้องจำเอาว่าสายไหนต่อสายไหน เหอๆ

ขอบคุณมากๆครับ

Bookmarks

Bookmarks