Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามวิธี Ghost มือใหม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามวิธี Ghost มือใหม่ครับ

ผม Ghost ไม่เป็นครับ เครียดมากเลย

ใครมีวิธี Ghost บ้างครับ มีรูปด้วยอีกดีเลยครับ

ช่วยรบกวนด้วยนะครับ อยากทำเป็นบ้างครับ ที่บ้านมี HDD เยอะ อยากเล่นบ้างครับ

ผมใช้ Ghost 10 ไม่ทราบว่า มันดีหรือเปล่า สำหรับมือใหม่อย่างผมอ่ะ

ยังไงช่วยแนะนำหน่อยครับผม

1. วิธี Ghost บน Dos ยังไง
    2.ใช้แผ่น Boot ยังไง
    3.สร้าง Imgeat ยังไง

อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

re

อยู่ไกลไหมหละผมอยู่รามอินทรา ถ้าอยู่ละแวกบ้านจะไปสอนให้ บอกไม่ถูกอ่ะหนังสือหายไปแล้ว

Comment

ลองไปดูที่บ้านผมละกันครับ (ตามลายเซ็นต์)

Comment

ขอบคุณครับ อยู่นนท์ ซะด้วย 555+

Comment

http://www.varietypc.net/ เว็บดีจริงๆ

Comment

ผมอยู่พระราม 2 พยายามใช้เวอร์ชั่นใหม่ ๆ ที่มากะแผ่น Qpc เพราะมันจะมองเห็น SATA

Comment

โปรแกรม ghost ที่ผมพอทราบ ก็จะมีอยู่ 2 อย่าง คือ ghost ใน dos และ ghost บน os

ghost ที่ ghost ใน dosก็จะเป็น v เก่า ประมาณ v.11 ลงไปและมักจะมีปัญหากับ sata

ส่วน ghost v12-14 จะมีอยู่ 2 ส่วน คือ ตัวโปรแกรมกับตัว recovery และมันสามารถทําบน

os ได้เลยไม่ต้องเข้า dos และการกู้คืนก็ใช้แผ่น recovery โดยสั่งให้ boot จากแผ่น

recovery แต่ไม่ทราบว่ามันมีปัญหากับ sata หรือปล่าว เท่าที่เช็คดูก็มีบ้างเหมือนกัน และท่านก็

สามารถหา load ได้ ตอนนี้มีลงอยู่เหมือนกัน อย่าลืมว่ามันมี 2 ส่วนนะครับ ข้อเสียอีกข้อก็ มันไม่

สามารถ ghost จาก com1 ไปใช้กับอีก com1 ได้ ตัวที่ทําได้ก็จะเป็น Backup Exec System

Recovery มันก็มีอยู่ 2 ส่วนเหมือนกัน วิธีทํางานกับวิธีใช้ ก็เหมือน ghost v14 ครับ ลองหาดู

รู้สึกว่ามีถึง v8 (ถ้าหาไม่ได้ส่ง mail มาจะช่วยหาให้ครับ)

ตอบเสียยาวเลย

Comment

ขอบคุณ สำหรับweb ดีดีอย่่างงี้นะคับ

Comment

ขอบคุณมากครับท่าน

Comment

ที่บอกว่ามีปันหาเกี่ยวกับsataเนี่ย หมายถึงยังไงครับ

พอดีสนใจจาโกสเก็บไว้ เป็นnb และhdเปงsata จามีปันหาป่าว

แผ่นqpc104

Comment

Originally posted by sicklab View Post
                      ที่บอกว่ามีปันหาเกี่ยวกับsataเนี่ย หมายถึงยังไงครับ

พอดีสนใจจาโกสเก็บไว้ เป็นnb และhdเปงsata จามีปันหาป่าว

แผ่นqpc104
                      ถ้าทำโกสต์แบบเครื่องเดียวหรือแบบหลายเครื่องแต่สเปคเดียวกัน ใช้ได้ทั้งฮาร์ดดิสต์ IDE และ S-ATA และได้ทั้งเครื่อง PC และ NB ครับ แต่ถ้าทำ All Chipset ให้ใช้ได้ทุกเมนบอร์ดและทุกชิพเซ็ตแนะนำให้ทำกับฮาร์ดดิสต์แบบ IDE ดีกว่า S-ATA ไม่อยากฟันธงครับ อิอิ

Comment

Working...
                      X