Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vote!!! การเปิดใช้งาน NCQ สมควรหรือไม่ บน Desktop PC ทั่วไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vote!!! การเปิดใช้งาน NCQ สมควรหรือไม่ บน Desktop PC ทั่วไป

เทคโนโลยี Native Command Queuing (NCQ)

Native Command Queuing เป็นเทคโนโลยีที่ช่วยในกระบวนการจัดเก็บและเรียกใช้ข้อมูลได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น ด้วยความสามารถในการปรับปรุงและจัดเรียงชุดคำสั่งใหม่ทั้งในกระบวนการอ่านและบันทึกข้อมูล เพื่อให้ไดรฟ์มีความเร็วและประสิทธิภาพในการทำงานสูงสุด สมมติว่าข้อมูลชุดเดียวกันมีการกระจายข้อมูลอยู่เต็ม ฮาร์ดดิสก์ไปหมด การเรียกใช้งานจึงเริ่มจาก 4 – 3 – 2 และ 1 ทำให้กว่าจะได้ข้อมูลที่ต้องการมาจนครบมักเกิดความล้าช้าไปพอสมควร แต่ถ้าหากฮาร์ดดิสก์ Serial ATA ตัวนั้นมีเทคโนโลยี NCQ ซึ่งเป็นเทคโนโลยีเฟสแรกของ Serial ATA II และสามารถใช้งานร่วมกับ Serial ATA 1.0 ได้ กระบวนการทำงานจะมองว่าหากข้อมูลชุดนั้นเป็นชุดเดียวกัน จะรวมเอาจุดที่ใกล้กันไว้ก่อนโดยตัดลำดับความน่าจะเป็นออกไป ทำให้ว่องไวต่อการเรียกใช้งานมากขึ้น

สมควรไม่สมควรยังไงลองให้เหตุผลด้วยก็ดีครับ จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน

27
    สมควร
    70.37%
    19
    ไม่สมควร
    0.00%
    0
    ไม่ออกความคิดเห็น
    29.63%
    8
    Last edited by zero_za; 1 Sep 2008, 12:39:00.

มีมันก้ดีกว่าไม่มี อ่ะ

Comment

พอดีผมใช้ Raid0 ไม่รู้ว่าจะเป็น NCQ ด้วยรึเปล่า ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

เปิดไว้ก็ไม่เสียหายถ้ามี

Comment

การเปิด NCQ นั้น 1. hdd ต้องรองรับ เทคโนโลยีนี้ 2. osต้องรับด้วยและ 3.m/b อีกเช่นกัน

Comment

จากที่ลองไปหาข้อมูล บางคนก็บอกว่าดี แต่บางผลการทดสอบ NCQ ก็ทำงานช้ากว่าแบบปกติ

จึงลองมาขอความคิดเห็นจากส่วนรวมดูครับ

Comment

ดูจากรูปแล้ว NCQ น่าจะไวกว่าน่ะ เส้นมันสั้นกว่า ฮี่ๆๆๆ

Comment

ถ้าเป็น Chipset ของ intel เองนั้น ถ้าเราเลือกให้มันเป็นโหมด AHCI มันก็จะเปิดใช้งาน NCQ เอง ไม่ใช่เหรอครับ

Comment

แล้วจะรู้ได้ไงอ่ะครับ ว่าของเรามันรองรับได้หรือไม่ได้

??

Comment

Originally posted by Newewiw View Post
                    แล้วจะรู้ได้ไงอ่ะครับ ว่าของเรามันรองรับได้หรือไม่ได้

??
                    ดูจากโปรแกรม EVEREST หรือ HD Tune ก็ได้ครับ

Comment

ผมใช้ AMD หมดสิทธ์ หุหุ

Comment

ใช่ AMD เหมือนกันฮะ ตอนแรกก็สงสัยเหมือนกัน
                        เท่าที่หาข้อมูลก็รองรับนะครับ(ชิพเซตที่ผมใช้อยู่ 690) หน้า2อะ
                        http://www.amd.com/us-en/assets/cont...T_Prod_Brf.pdf

Comment

มันมีเปิดกับไม่เปิดด้วยเหรอ ไม่รุ้55 นึกว่าซื้อมามันก้อมีเทคโนนี้อยุ่แล้ว

แล้วเปิดยังไงอะครับ งง

สะเปกตามลายเซน amd ใช่ม่ายได้เหรอครับ

Comment

ไม่เเตกต่างกันนะผมว่าเพราะเครื่องเราไม่ใช่ Server ที่ำจะต้องควานหาข้อมูลจากฐานข้อมูลเร็วขึ้น

Comment

เปิด NCQ
                              ไม่เปิด NCQ

แตกต่างนะครับ ลองใช้ HDTune ดูสิ ดูที่กราฟจะเห็นว่ามันอ่านข้อมูลนิ่งกว่านะ
                              เส้นกราฟไม่ดิ่งลงเป็นช่วงๆ

ส่วน access time, brust rate ก็พอๆกัน

Comment

Working...
                              X