overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: ใครใช้vistaเล่นเกมส์มั่ง

OverclockZone Member qbert's Avatar

Default ใครใช้vistaเล่นเกมส์มั่ง

ลงvista(Home premium)แล้วเล่นเกมส์ไม่ได้อ่ะ ลองลงไดร์เวอร์ใหม่ดูก็เล่นไม่ได้ เวลาเข้าเกมส์แล้วหน้าจอมันลายๆอ่ะคับ ทำไงดี เฮ้อ...

OverclockZone Member zero_za's Avatar

จะเล่นเกมส์ทำไมไม่ลง Ultimate ละครับ

รอผู้รู้มาตอบอีกทีละกัน

OverclockZone Member qbert's Avatar

ใช้ ultimate แล้วเครื่องหน่วงมั่กๆเลย แค่Home premium ก็หน่วงพอสมควรแล้วคับ

OverclockZone Member lushio's Avatar

หืม เกมส์อาไรอะ
    บางเกมส์คุณต้องให้สิทธิ์ในการรันโปรแกรมนั้นๆในแบบของADMINด้วยนะในกรณีของเกมส์เก่าๆบางเกมส์อะ
    และในบางเกมส์ที่เก่าๆคุณอาจต้องใช้การปรับให้รันโปรแกรมในแบบXP หรือต้องตั้งให้ปิดส่วนการแสดงผลต่างๆด้วย ค่อนค่างยุ่งยากเลยทีเดียวในการใช้วิสต้าเล่นเกมส์เก่าๆ

OverclockZone Member lushio's Avatar

ลองเปิดProperty ของตัวEXE ดูแล้วปรับในแถบที่2ของPropertyดังภาพดูครับส่วนใหญ่ผมจะทำตามนี้ ถ้าไม่ได้ผมจะลองติกไล่ไปจนครบเลยแหละ

อาลืมบอกไปเลย ผมใช้ Vista Ultimateนะ ไม่ได้ใช้โฮม ไม่รุจามีเหมือนผมอะปล่าว

OverclockZone Member autobot33's Avatar

บางเกมส์มันก็เล่นไม่ได้เลย ที่ผมเจอก็ Metal Gear Solid 2, NFS Carbon

OverclockZone Member heatie's Avatar

ใช้ Ultimate SP1 X64
    มีจังหวะดรอปจิ๊ดนึง
    แต่รวม ๆ ก็ลื่นขึ้น

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

ผม ชมวิว ไคศซิสไปเรื่อยๆกับ BF2
    บน Vista ultimate 32 bit นะ

แรมผม 2กิ๊ก สงสัยน้อยไป
    รู้สึกว่า hdd อ่านบ่อยมากๆ จะไม่ตั้ง Visual Mem ก็ไม่ได้มันจะเตือน แดรกแรมชิป

OverclockZone Member

ที่จริง เท่าที่ผมทราบมานั้น Vista ของชาวเกมเมอร์ จะเป็น Ultimate ครับ
    เออ แต่เวอร์ชั่น Home Premium นี่มันไม่มี Direct x 10 นี่ครับ

Ultimate มันหน่วงเครื่อง ผมก็ใช้วิธีปิด service บางตัวที่ไม่จำเป็น ทิ้งไปครับ แรมตอนเปิดเครื่องใช้ไปราวๆ 500 กว่า Mb ครับ แต่ผมว่ามันก็ช่วยได้บ้างถึงไม่มากก็ตาม

OverclockZone Member vaffancuro's Avatar

Home Premium มี Directx 10 ครับเล่นเกมใหม่ๆได้นะไม่มีปัญหาอะไร.. สงสัยจังว่าจขกท. เล่นเกมอะไร..

OverclockZone Member ทนายน้อย's Avatar
    ทั่วราชอาณาจักรไทย

ผมใช้ Vista Ultimate ครับ
    เล่นเกมส์ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ 3850 ลงไดรเวอร์ 8.8
    ใช้งานวินโดลื่นมาก แรงกว่า xp เห็นๆครับ (เมื่อครึ่งปีที่แล้วเคยลง เล่นเกมส์หน่วงมาก แต่ตอนนี้ไดรเวอร์วิสต้าเขาเจ๋งแล้ว )
    แรมผม 2 กิ๊ก
    ซีพียู e5200 ลากที่ 3.5 ใช้วิสต้า แบบลืม xp ไปเลย เพราะเวลาใช้xp โปรแกรมบางโปรแกรมจะรันติดๆขัดๆ แต่ vista ลื่นมากครับ
    ส่วนเกมส์ผมเล่น grid ครับ ลื่นกว่าตอนเล่น xp อีกครับ

OverclockZone Member sungod1422's Avatar
    พระราม 2 / บางปะกอก / บางปะแก้ว

ผมใช่ Vista Ultimate SP1 คับ ลื่นดีบ่มีปัญหาเด้อออออออออ

OverclockZone Member arito's Avatar

ก็ไม่เห้นมีปัญหาอะไรหนิคับ
    ผม vista ultimate sp1
    แรม 3gb

ซัดแรมไป 600-700 โดยประมาณ แต่ไม่เคยเกิน 1gb
    เคยใช้งานทั้งวัน จู่ๆ แรมร่วงลงมาที่ 400กว่าเอง

ก็ลื่นดีนะคับไม่เห็นจะอืดยังไง

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

แต่ส่วนใหญ่แล้วเกมส์ที่รองรับ DX10 จะกระตุกหรือเล่นไม่ได้ เนื่องจากการ์ดจอไม่ดีพอ

เมื่อวานลอง2เกมส์ Dota ก่ะ BF2142 เดี๋ยววันนี้กลับไปลง ultimate ดูอีกที แต่รู้สึกว่าใช้Home premiumแล้วลื่นกว่าเฉยๆ ขี้เกียจลงใหม่เซ็งวุ้ย -*- ไม่อยากใช้ก็เพราะนี่แหละ แต่side barมันเท่ดีเฉยๆ ฮิๆ

OverclockZone Member waster555's Avatar

ผมเล่น ลื่นทุกเกมส์คับ Vista Ultimate 32Bit

OverclockZone Member ballmakoto's Avatar

แนะ ultimate แต่ home ก็ไม่ต่างไรกันเล่นเกมส์ได้เหมือนกัน อยู่ที่ไดร์เวอร์ กับ การอัพเดทวินโดวและ direx 9 ด้วยมากกว่า

OverclockZone Member amstel's Avatar

เล่นได้เหมือนเวอร์ชั่นอื่นนั้นแหล่ะ ขนาด Splinter cellภาคแรกยังลงเล่นได้เลยเกมส์เก่ามากๆ

เมื่อวานลง ultimate หน่วงมั่กๆ ไม่รู้ว่าscore5.3นี่โอฯมั้ยคับ ไม่รู้ว่าต้องปิด service ตัวไหนบ้างให้มันเร็วขึ้นอ่ะคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks