Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6400 p31-DS3L ลากไม่ไป ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6400 p31-DS3L ลากไม่ไป ช่วยด้วยครับ

รบกวนสอบถามพี่ๆoverclockzoneทุกท่านเลยนะครับ
    คือว่าผมลาก FSB ใน bios ได้แค่ 340 เอง อยู่ที่ประมาณ 2.7 Ghz เองอ่ะครับ
    อยากได้สัก 3.2 อ่ะครับ คือผม fix pci-e ไว้ที่ 100 mhz ครับผม
    เห็นคนอื่นเค้าลากกันได้มากกว่านี้ตั้งเยอะ ทำไมผมลากไปไปอ่ะครับ
    สเปกผมตามข้างล่างครับ
    cpu E6400
    sink hr-01+
    mainboard p31-DS3L
    ram corsair xms2
    hd4850
    sound x-fi xtreme gamer
    psu raidmax 530 watt
    hdd sata 2 ตัว
    cd-rom 2 ตัว
    รบกวนพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้าเลยนะครับ
    Last edited by mokoto; 2 Sep 2008, 17:51:31.

ทดบัสแรมลง 1:1
    เพิ่มไฟ CPU (ไล่ๆ ดู)
    เพิ่มไฟ RAM (ไล่ๆ ดู)
    อาจจะถึง 4.0 ไม่ยาก

Comment

คือผมลองเพิ่มไฟ ทุกอัน +0.2 v แล้ว ก็ยังไม่ขึ้นครับ
      เลยสงสัยว่า มันจะติดที่ fix pci-e ไว้ที่ 100 mhz หรือเปล่า มันเลยไม่ขึ้น
      จำเป็นไหมครับที่ต้องปรับ bus ของ pci-e ให้สูงขึ้นหรือเปล่าครับ แล้วมันจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ
      Last edited by mokoto; 1 Sep 2008, 16:40:22.

Comment

รอท่านเทพมาตอบครับ?

Comment

ไฟน้อยไปครับ

Comment

ฟืนไฟเท่าไหร่ครับ

Comment

ปรับ pci บัส เป็น auto ครับ เพราะถ้ามากกว่า 340 มันจะล็อคไม่อยู่ มั้ง ครับใช้อยู่ ปรับเท่าไร่ก็ไม่ได้พอปรับเป็น auto ได้บัส fsb 400 สบายครับ (แต่สงสัย pci บัสไป 120 ละมั้ง) ลองๆดูครับ ขอให้ลากไกลๆไม่แต๊บ - -''

Comment

p31-DS3L ลากไม่ได้เลยซักบัสนี่ครับ

ของผมก้อเปนอยู่จนถึงบัดนี้

เหอ ๆ

ถ้าไม่ได้ก้อทำใจเหอะครับ เปลี่ยนค่าย

Comment

เดี๋ยวจะกลับไำปลองเพิ่ม bus pci-e ดูครับ แล้วจะมาบอกผลนะครับ ขอบคุณมากมายครับ
                  แล้ว mainboard รุ่นนี้ทำ bsel ได้ป่าวอ่ะ ถามอีกหน่อยนะ(ถามเยอะจังเลยตรู)

Comment

Originally posted by mokoto View Post
                    เดี๋ยวจะกลับไำปลองเพิ่ม bus pci-e ดูครับ แล้วจะมาบอกผลนะครับ ขอบคุณมากมายครับ
                    แล้ว mainboard รุ่นนี้ทำ bsel ได้ป่าวอ่ะ ถามอีกหน่อยนะ(ถามเยอะจังเลยตรู)
                    บอร์ดรุ่นนี้ผมเล่นกับ E2160 เวลา OC ถ้าตั้ง pci-e จะลากไม่ไป ต้องตั้ง auto ถึงจะลากไป ไม่รู้เป็นอะไรของมัน

และบอร์ดรุ่นนี้ไม่สามารถ bsel ได้ครับ

Comment

ทำได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ เป็นเพราะล็อค pci-e ไว้ มันเลยลากไม่ไปจริงๆด้วย ตอนนี้ลากได้bus 400 mhz แล้ว ที่ไฟ cpu 1.38v pci-e 117 mhz ครับ แต่ไม่รู้ว่าบอร์ดอื่น เวลาล็อค pci-e ไว้มันจะลากได้ป่าว ขอบคุณครับ

Comment

สงสัยเชือกไม่แน่น

Comment

Working...
                        X