Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVI กับ HDMI อันไหนดีกว่ากัน?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVI กับ HDMI อันไหนดีกว่ากัน?

แยกถามผู้รู้ ด้วยครับ จะได้ตัดสิน ซื้อสายใหม่ ไปใช้ กับ GA-MA-78

DVI ไม่มีเสียงออกไปด้วย
    HDMI มีเสียงออกไปด้วย

ส่วนเรื่องภาพนั้นเหมือนกันครับ ส่งออกเป็นดิจิตอลเหมือนกัน
    จะว่าไป HDMI ก็พัฒนามาจาก DVI นั่นแหละครับ

Comment

Originally posted by RegTify View Post

ส่วนเรื่องภาพนั้นเหมือนกันครับ ส่งออกเป็นดิจิตอลเหมือนกัน
      จะว่าไป HDMI ก็พัฒนามาจาก DVI นั่นแหละครับ
      ท่านผู้รอบรู้ เอาไปอีก1ดอก

Comment

Originally posted by RegTify View Post

ตามนั้นครับ

Comment

ขอมาเก็บความรู้ครับ อิอิ

Comment

ตามเข้ามาเลคเชอร์งับ อิอิ

Comment

ความรู้

Comment

ประดับความรู้ครับ ^^

Comment

HDMI จากที่ผมเคยใช้นะ สีสันไม่ได้ดั่งใจอ่า

Comment

ขอข้อมูลเพิ่มได้ป่ะ

Comment

ไม่ทราบว่า ถ้าเป็นหัวต่อ Dvi-Hdmi นี่เสียงออกไหมครับ พอดีลองต่อจาก His4850 Turbo แล้วมีภาพ+เสียง effect แต่ไม่มีเสียงพูดครับ ถ้าได้ต้อง set อะไรเพิ่มเติมครับ

Comment

หัวต่อ Dvi-Hdmi เสียงไม่ออกครับเพราะมันมาแต่เฉพาะภาพตั้งแต่ต้นแล้ว

Comment

Originally posted by gx270 View Post
                          ไม่ทราบว่า ถ้าเป็นหัวต่อ Dvi-Hdmi นี่เสียงออกไหมครับ พอดีลองต่อจาก His4850 Turbo แล้วมีภาพ+เสียง effect แต่ไม่มีเสียงพูดครับ ถ้าได้ต้อง set อะไรเพิ่มเติมครับ
                          ต่อเข้า HDTV ใช่ไหมครับ? ถ้าเข้าทีวีต้องปรับ Audio Output ของซาวด์การ์ด เป็น 2 Channel ครับ เนื่องจากไฟล์ DVD หรือ RipDVD ส่วนมากเสียงจะเป็น 5.1 ซึ่งเสียง 5.1 นั้นจะแยกเสียงออกลำโพงจากกันครับ ดังนี้ เสียงพูด จะออก Center เสียงเอฟเฟ็ค ออก Front(คู่หน้า)L/R และ Rear(คู่หลัง) L/R ซึ่งเมื่อเราต่อเข้าทีวีที่มีแค่ 2 ลำโพง ลำโพงที่ตัวทีวีจึงตรวจพบเป็นลำโพงคู่หน้า ดังนั้นเมื่อเราเล่นไฟล์ DVD หรือ RipDVD เสียงจะออกเป็น 5.1 แต่ลำโพงที่ทีวีมีแค่ 2 ตัวซึ่งเป็นคู่หน้า เราจึงได้ยินแต่เสียงเอฟเฟ็คครับ

Comment

Originally posted by I3K View Post
                            HDMI จากที่ผมเคยใช้นะ สีสันไม่ได้ดั่งใจอ่า
                            ลองเปลี่ยนสายHDMIดูครับ

Comment

ผมใช้แบบหัวแปลง DVI ไป HDMI ผ่านสาย HDMI ที่มันแถมมากับจอ ต่อกับจอของ HP 22" ภาพมาพร้อมเสียงเลยนะ เพราะจอมันมีลำโพงในตัวด้วย แต่สีสันที่ได้ไม่สดมันจะออกสว่างเวอร์ๆมากก่า แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่จอรึป่าวไม่รู้นะ

Comment

Working...
                              X