Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนๆแฟนๆ AMD ทั้งหลายครับ Intel มันจะออก CPU ตัวใหม่ออกมาชื่อว่า Core i7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพื่อนๆแฟนๆ AMD ทั้งหลายครับ Intel มันจะออก CPU ตัวใหม่ออกมาชื่อว่า Core i7

Intel เปิดเผยข้อมูลซีพียูรุ่นใหม่ที่จะมาใช้งานบนเครื่อง Desktop PC แทนซีพียูรุ่นปัจจุบันโดยใช้ชื่อว่า Intel Core i7 ซึ่งใช้ชื่อรหัส Codename ว่า Nehalem (ไม่รู้อ่านว่าอะไร จะเรียกว่า เน-ฮา-เลม มันก็กระไรๆ อยู่) โดย Intel แจ้งว่าซีพียู Core i7 จะสามารถทำงานได้รวดเร็วยิ่งขึ้น และมีประสิทธิภาพด้านการประหยัดพลังงานดีขึ้นกว่าเดิม

อย่างไรก็ตาม Intel เปิดเผยถึงความพิเศษของ Core i7 ตัวนี้ออกมาน้อยมาก Intel บอกเพียงว่า Core i7 จะมีระบบคล้ายๆ Hyper Threading ที่ทำให้ซีพียู 1 Core มีสภาพคล้ายๆ ซีพียู 2 Core ซึ่งระบบนี้เคยใช้งานใน Pentium 4 EE กับ Pentium D มาแล้ว

ซีพียู Core i7 จะวางจำหน่ายเป็นซีพียูสำหรับ Desktop PC ในช่วงปลายปีนี้ โดย Intel จะวางจำหน่ายเป็น 2 ตระกูล คือ Core i7 รุ่นปกติจะใช้โลโก้สีฟ้า และรุ่น Core 7i Extreme Edition จะใช้โลโก้สีดำโดยรุ่น Extreme จะเป็นรุ่นที่มีความเร็วสูงพิเศษและคาดว่าจะเป็นรุ่นที่ OverClock ได้ง่ายกว่ารุ่นปกติ และในปีหน้าซีพียู Core i7 จะเริ่มแตกลูกแตกหลานไปเป็นซีพียูกลุ่มอื่น ซึ่งคาดว่าน่าจะเป็นซีพียูสำหรับโน้ตบุ๊ค เพราะตอนนี้ Centrino 2 เพิ่งคลอดได้ไม่กี่เดือนเอง

เท่าที่สังเกตข่าวนี้ทาง Intel ให้ข้อมูลออกมาค่อนข้างน้อยจนผมเองก็ไม่มั่นใจว่า เจ้า Core i7 นั้นจะแรงจริง เร็วจริงเหมือนกับ Core Duo ที่ใช้กันทุกวันนี้หรือเปล่า หรือมันจะเป็นประวัติศาสตร์ซ้ำร้อย Pentium 4 กับ Pentium D ที่ผมมองว่าเป็นซีพียูที่ไม่ค่อยประสบความสำเร็จของ Intel

อย่างไรก็ตามข่าวซีพียู Core i7 นี้คงทำให้ตลาด Desktop PC ปลายปีสดใสมีชีวิตชีวาขึ้นมา หลังจากที่กระแสโน้ตบุ๊คทำให้ร้านค้าตามห้างไอทีกลายเป็นร้านโน้ตบุ๊คกันเกือบหมด เอาเป็นว่าถ้าเรามีข้อมูลอะไรใหม่ๆ เราจะมาบอกเล่า 90 กันอีกทีครับ

แล้วAMDจะเอาอะไรมาสู้หรอครับ ผมไม่อยากให้AMDแพ้เลย

ลิ้งไอ่ CPU ตัวใหม่ของ Intel

Comment

AMD งัดมาเยอะเเยะเพราะเค้าก็ดีเหมือนกัน

Comment

AMD ก็มี Socket ใหม่แล้วนี่ครับ ข่าวมาก่อน Intel อีกนะ

Comment

http://www.qoolive.com/show_blog/959/us/joker

[IMG][/IMG]

Comment

ดีครับ การแข่งขันทำให้เกิดการพีฒนา

Comment

รู้มานานแล้วครับว่าจะออกมาใหม่

และก็แพ้มานานแล้วครับทางด้านความเร็ว

ความคุ้มค่าคือคำตอบสำหรับทุกสิ่งครับ

Comment

ช่างหัว INTEL มันครับ

เอิ้กๆๆ ไปบ้างดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                  ช่างหัว INTEL มันครับ

เอิ้กๆๆ ไปบ้างดีกว่าครับ
                  ไปไหนอะครับ
                  ย้ายค่ายหรอ
                  ถ้าย้ายนี่หมดแกนนำ amd เลยนะครับ

Comment

ออกมาเร็ว ๆ ก็ดีครับ AMD จะได้ลดราคาอีกรอบ (ซะงั้น)

Comment

Comment

AMD และ Intel ต่างก็เปิดตัว Soket ใหม่ และ รองรับ DDR-3 ทั้งหมดครับ ประมาณต้นปีหน้า เราทั้งหลายก็ต้องทำใจ...อย่าไปตามเทคโนโลยี ไม่มีทางตามทัน เสริมนิด เสริมหน่อย เเล้วเอามาขายเขาเรา ประสิทธิไม่ได้เพิ่มขึ้นเลย อย่างว่า เราผลิตเองไม่ได้..."ใช้เต็มประสิทธิภาพและภูมิใจในสิ่งที่ตนมี" แล้วจะไม่เป็นทุกข์

Comment

อนาคตเป็นสิ่ง แีรนดอม คับ

Comment

ฮุๆๆ เลือดเขียวข้นกว่า

Comment

Originally posted by adisak08 View Post
                              ไปไหนอะครับ
                              ย้ายค่ายหรอ
                              ถ้าย้ายนี่หมดแกนนำ amd เลยนะครับ
                              ไป ทำเนียบ ครับ เอิ้กๆๆๆ

Comment

Working...
                              X