overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ปัญหาหาของคอมพิวเตอร์.....เหล่าโปรแกรมเมอร์ช่วยหน่อยจ้า

แพรวา
    Guest

Smile ปัญหาหาของคอมพิวเตอร์.....เหล่าโปรแกรมเมอร์ช่วยหน่อยจ้า

คือว่าเราใช้ ซีพียู 2800+ การ์ดจอ x1600
    แรม 512*kingston
    mainboard nforce 6100 shipset

คือว่าเราใช้คอมพิวเตอร์

หกเดือนแรก............>>>>>ตอนแรกๆที่ซื้อมา ก้อเร็วดีนะค่ะ
    ซอฟแวร์ ก้อวินโดว์ xp ปกติ เล่นโปรแกรมต่างๆก้อปกติค่ะ

ช่วงหลังจากหกเดือน........>>>>>>อาการก้อเริ่มผิดปรกติ
    นั้นก็คือ เวลาเปิดเวปแล้ว หน้าต่างเวปมักจะค้างไปสักครู่หนึ่งแล้วถึงจะ พิมพ์ชื่อเวปได้
    ทั้งที่แต่ก่อนเปิดปั๊ปก้อพิมพ์ได้เลย เราตั้งหน้าโฮมเพจเป็น www.google....
    เวลาจาเปิดโปรแกรมอย่างอื่นขึ้นมาก้อจะค้างสักครู่หนึ่ง แล้วก้อถึงจะเล่นโปรแกรมนั้นๆได้

ปล. ลองลงวินโดว์ใหม่แล้วค่ะ แต่มันก็เป็นเหมือนเดิม .....ลงวินโดว์เราก้อใช้แผนเดิมค่ะ ตอนลงเสร็จก้อมีอาการอย่างว่าเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

ต้องไม่ลงโปรแกรมมากมายงับ และแก้ reg เล็กน้อยหมั่นเก็บขยะในคอมด้วยและไม่เอาอะไรดองเยอะๆ คับ ที่ท่านพูดมาผมก้อเคยเปง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

อย่างแรก เช็คดูว่าแรมทำงานครบหรือเปล่า อันนี้มาจาก มันสกปรกได้ครับ
    2 ไวรัส ครับสแกนให้ครบทุกไดร์
    3 เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ดูครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

อีกวิธีนึงคับ
    Start>>>Run>>>พิมmsconfig>>>Startup เอาโปรแกรมที่ไม่จำเปนออกคับ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

ทำ Defragment สัปดาห์ละครั้ง ช่วยจัดระเบียบไฟล์ ให้วินโดวส์หาำไฟล์ต่างๆเร็วขึ้น

แพรวา
    Guest

เราว่าเป็น ที่ซีพียู หรือแรม ใกล้เจ๊งรึเปล่าค่ะ รูสึกว่าทำงานค่อนข้างผิดปรกติอะค่ะ

เราควรส่งไปให้เค้าเคลมดูไหม

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

ถ้าเปิดติดมันไม่มีอะไรเจ้งหรอกครับ เป็นที่ระบบมันมากกว่า ลองวิทีตามนี้ดูครับ
    1.อัพเดทโปรแกรมสแกนไวรัส แล้วสแกนวัยรัสออกดูครับ
    **มีโปรแกรมสแกนวัยรัสเพียง1ตัวพอเพาะมียิ่งมากยิ่งทำให้เครื่องช้า**
    2.Start>>program>>Accessories>>system tool>> Disk Cleanup
    3.Start>>program>>Accessories>>system tool>> Disk Defragmenter

ลองดูน้ะครับ น่าจะเร็วขึ้นน้ะ ถ้าผลออกมางัยมาบอกด้วยน้ะครับ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

อ่ออีกอย่างก็ มีโปรแกรมอยู่บนเดสท็อบมากไปหรือป่าว แล้วก็ ใช้เนื้อที่ฮาดดิสจนเหลือน้อยแล้วหรือป่าวครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

ถ้ามีความชำนาญ ลอง format เครื่องซักครั้งก็ได้ครับ

จะช่วยได้เยอะเลย

แพรวา
    Guest

ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ อิอิ หนูลองทำดูแล้วนะค่ะ คิดว่า มันคงเป็นเพราะ ฟอแมตไม่ดีอะค่ะ เลยลองพอร์แมตซ้ำ ก็โอเคกลับมาเหมือนเดิมแล้ว เรีวกว่าเก่านิดนึงเพราะ ไปโอเวอร์คล๊อค คิกคิก

ขอบคุณมากค่ะสำหรับทุกๆคำตอบ ^^

Bookmarks

Bookmarks