overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ถามคนที่รู้เรื่อง XFX 8800 gtx หน่อยคับ

OverclockZone Member

Default ถามคนที่รู้เรื่อง XFX 8800 gtx หน่อยคับ

ตอนนี้ผมใช้ xfx8800gtx แต่กลับรู้สึกว่าภาพมันมัวผิดปกติ
    และแสงเยอะมาก มองไกลๆจะเหมือนหมอก ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร
    ผมเล่น counter striker - source ถ้ามองไกลที่ลอดผ่านแสงจะเห็นเหมือนหมอกมาบังมองลำบากมาก ไม่ทราบว่าผมไปปรับอะไรผิดไปหรือเปล่า = ='' ใครที่ใช้เหมือนกันเป็นบ้างมั้ยคับ

เลยอยากถามคนที่รู้ช่วยบอกวิธีการปรับ config ตัว8800 gtx หน่อยคับ
    บางทีผมอาจจะปรับมันเยอะไปหน่อย + +''
    ของเก่าผมใช้ xfx6800gs ก็ไม่มีปัญหาพวกนี้นะคับ
    อย่างตอนนี้ผมเล่นเกม rainbow six vegas ก็เป็นบาง map เป็นเหมือนกันคับสีจะเข้มมากจนเหมือนสีของเกมเพี้ยนไป
    ปล.ตอนนี้ผม update driver nvidia ตัวมาแล้วคับ แล้วก็ลง ntune แล้วเรียบร้อย (^^;load มาแล้วมีตัวให้ปรับพัดลมให้หมุนแรงขึ้นค่อยเย็นขึ้นหน่อย)

รูป computer ของผมคับ

อันนี้เป็นตัว config ของ 8800gtx นะคับรูปที่1 (มี2รูป)

รูปที่ 2คับ

รูป counter ที่บอกไว้นะคับ มี3รูปคับ

รูปที่ 1 คับ ตรงเป้าที่เล็งนะคับ มันจะเป็นเหมือนมีหมอก มองลำบากมากเลย

รูปที่2คับ (อาการเดิม)

รูปที่3คับ

รูป config ที่ผมปรับใน counter คับ(ผมได้ลองพยายามปรับหมดปรับเป็น default
    ก็แล้วก็ไม่หายคับ)

ปล.อยากให้ผู้ที่รู้ช่วยเข้ามาแนะนำหน่อยคับ เพราะใน config บางคำสั่งผมรู้เลยว่าปรับไปแล้วช่วยยังงัยบ้าง - -'' รบกวนด้วยนะคับขอบคุณคับ

ต้องขอโทษด้วยนะคับที่ post ผิดโหมดแต่ผมเห็นว่าคนเยอะอยากขอความช่วยเหลือคับ

OverclockZone Member ragrave's Avatar

สงสัยเป็นฝุ่นในฉาก de_dust ครับ อิอิ ล้อเล่นน้า ช่วยดันให้ผู้รู้มาตอบละกัน
    ไม่มีตังไปซื้อมาลอง อิอิ

Default ^_^'

เห็นเป็นเม็ดทรายเลยคับ รูปที่ 3 ของ counter ที่ลงไว้ แต่ภาพมันเป็นเหมือนเงาสะท้อน เล่นแทบไม่ได้เลยคับ อยากปรับเอาออก - -''

OverclockZone Legend Pegazus's Avatar

ผมเข้าใจว่า น่าจะเป้นที่ effect ของเกมส์เองครับ ผมไม่เคยเล่นเกมส์นี้ แต่ที่เล่นอยู่ มี Prey, Oblivion ,Far cry ก็ชัดสวยมากๆครับ สงสัยการ์ดจะสามารถแสดงรายละเอียดของฝุ่นทะเลทรายเหมือนจริงเกินไป ลองหา Option ปิด Effect ในเกมส์ดูครับ
    ส่วน Config ของ Driver ผมไม่ได้ทำอะไรกับมันน่ะครับ setเป็น Application control หมด กับ Setเป็น Best Quality เท่านั้น
    แต่ของผมมีปัญหาคือเล่นเกมส์ Spinter cell : Double agent ไม่ได้ เข้าเมื่อไหร่เด้งออกมา เดสทอปทุกที แต่ตัว 1950 XTX crossfire เล่นได้อย่างแจ่ม ของคุณเล่นเกมส์นี้ได้ไหมครับ

Default o o''

ยังไม่ได้ลอง เกม spinter cell เลยคับ ตอนนี้เล่นแต่เกม rainbow six vegas

ภาพบางด่านจะเข้มมาก จนเหมือนสีของเกมเพี้ยนไป - -''

ถ้าเกิดเป็นที่ตัวเกม แย่เลยคับ= = เพราะ vga ตัวอื่นจะมองไม่เห็นเงานี่นะคับ

ผมลองมากับ 6800gs 7900gt 7900gtx ไม่เป็นคับปกติดี เห็นโดยไม่มีหมอก

คุณ pegazus มีเบอร์ติดต่อมั้ยคับ รบกวนหรือเปล่าคับ อยากสอบถามนิดหน่อยคับ

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member bazara's Avatar

อืมน่าจะเป็นอฟเฟกของเกมส์จิงๆๆแหละครับ counter ตัวนี้มันจะใช้ engine ของตัว hl2 ครับโดยมันจะมีการเพิ่มเอฟเฟกตามระดับของการ์ดจอโดยอัติโนมัติโดยทุกครั้งที่เราเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ตัวเกมส์ก็จะเปลี่ยนตามไปด้วยโดยสามารถสังเกตุได้จากที่ถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์ในเครื่องตัวเกมส์ครังแรกจะโหลดช้าลงไปกว่าปกติ(แต่ไม่รู้เครื่องเทพระดับนี้จะช้าหรือเปล่า) โดยตามengineของเกมส์แล้วตัวนี้น่าจะเปิดเพราะว่าแรมของการ์ดเป็น512อัพครับมันเลยเปิดเอฟเฟกสุดท้ายออกมา(เหมือนดูม3อ่ะระดับเอฟเฟกสุดท้ายจะเปิดได้เมื่อแรมการ์ดจอถึง512เท่านั้นเลยครับ)ยังไงวิธีแก้ก็คือให้ลงเอฟเฟกของตัวเกมส์ลงมาหน่อยนึงครับความระเอียดอย่าปรับจนสุดครับลดมาอย่างละนิดๆๆ คิดว่าตัวหมอกน่าจะหายไปเองครับ

OverclockZone Member bazara's Avatar

อ่อเกมส์ที่ใช้แบบนี้นะครับคือ hl2 doom3 กับ แบทเทิลฟิว2กับภาค 2142 ครับยังไงก็ลองดูนะครับ

ส่วนเรื่อง ไดร์เวอแล้วคอนฟิกของตัวการ์ดเองน่จะมีผลน้อยครับถึงการ์ดจะทำให้ลองรับdx10เต็มๆ แต่ก๋ไม่น่าจะไม่ซัพพอตตัว 9 นะครับยังไงก็ลองอัพไดร์เวอจากทางเวปของการ์ดจอเสมอๆๆนะครับแล้วจะรู้ว่าต่างจิงยิ่งการ์ดตัวใหม่ๆๆด้วย

ลองปรับคอนฟิกเป็นnormalดูนะครับ ถึงมาตรฐานขั้นสูงมันก็จะเปิดครับสำหรับตัวเอฟเฟกเทพ อิอิ

การ์ดดีเกินไปครับ
    ผมเอา 7900GS เปิด Lightning ค่าไหนจำไม่ได้แล้ว ใน BF2142 ไอพ่นของ ฮ. บังเป้าหมด ยิงไม่ได้ ต้องเอาออกครับ

สรุป ลองปรับค่าต่างๆลง เดี๋ยวอาการก็หายไปครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ปกติครับไม่ได้ผิดปกติแต่อย่างไร
    เนื่องคุณเปิดเอฟเฟกใว้สูง และการ์ดนั้นรองรับได้ดี
    ตัวภาพในเกมจิงจำลองมาให้เหมือนสภาพสายตาของคนเราจริงหนะครับ
    - ฉากในทะเลทราย ยิ่งไกลยิ่งเป็นหมอก ทำให้ตัวละครมองเลือนๆ
    (เพราะมันเป็นทะเลทรายจิงต้องมีฝุ่นทราย เลยเป็นหมอกไงครับ)

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

ตรงกล่องที่คุณชี้ไว้ในเป้าทั้ง3รูปนะครับ มันจะสว่างเป้นสีเทาๆขึ้นมาน่ะครับ ทั้งๆที่อย่างอื่นที่อยุ่รอบๆ จะมืดไปตามสภาพแวดล้อม ลองปรับ filtering เป็นBilinear แล้วลดรายละเอียดshader แล้วปิดVertical Syncดูครับ ถ้าไม่ได้ลองเปลี่ยนไดรเวอร์ดู คาดว่าการืดจอกับเกมอาจจะยังไม่เสถียรกันนะ

ผ่านมา(อีกแระ)
    Guest

ไปโหลด driver ที่ใช้สำหรับ nvidia 8800 มาลงแทน ไม่ใช่ตัวที่ใช้รวมกับ series อื่น
    www.nvidia.com

รำคาญพวกที่ไม่รู้แล้วอยากตอบ

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Default -o-''

ผมขอขอบคุณ ทุกท่านที่ช่วยตอบนะคับ เดี่ยวขอผมลองทีละอย่าง
    คงต้องปรับลดลงมาหน่อย ผมลงภาพที่เป็น config ของมันไว้แล้วคับ ต้องปรับอันไหนบ้างดี ==''

ปล.ผมลง driver ตัวล่าสุดแล้วคับ แล้วก็ลง ntune แล้วคับ

ก็ในส่วนของค่าต่างๆในการปรับ vdo ก็ปรับเป็นกลางให้หมดเลยครับ แล้วค่อยมาเปิดทีละจุด แต่ถ้าจากที่ดูแล่วค่าที่หมอกต่างๆออกมานั้น น่าจะเป็นส่วนของ ชาเดอ กับ เทคเจอ ครับ

ผมดูจากภาพแล้วไม่น่าจะเป็นอาการที่ปกตินะครับ ผมใช้7900GSภาพก็ไม่ได้มัวหรือไม่ชัดแบบนี้ครับ
    ทั้งๆที่CS-sourceเนี่ยผมว่า7900GSกับ8800ภาพไม่น่าจะต่างกันมากครับ
    ยิ่งCS-Sourceรูปที่3เนี่ยยิ่่งน่าสงสัยเลยครับ ไอ้กล่องตรงกลางภาพเนี่ยเหมือนมันไม่ได้คำนวณแสงตกกระทบเลยครับ มันเป็นสีด้านๆเท่ากันทั้งกล่อง
    น่าจะเป็นความเข้ากันไม่ได้ระหว่างตัวเกมส์กับ8800มากกว่าครับ ลองหาPatchใหม่ๆมาลองดูครับ
    Last edited by fedora038; 14 Jan 2007 at 23:12:32.

OverclockZone Member oatja's Avatar

hdr มั้งครับ

สำหรับการ์ดจอตัวนี้ ถ้ามีการ oc เกมส์บ้างเกมส์อาจเล่นได้ เกมส์บางเกมส์อาจจะเด้งออกครับหรือค้างเลย ผมลองoc ที่ 630/2010 เล่น need for speed carbon กับ most wanted ได้
    ไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่พอเล่น company of heroes ปรากฏว่า ภาพค้างหรือเด้งออก พอปรับ
    ลดลงที่ 600/2000 เล่นได้แต่พอสักพักใหญ่ๆ ก็เป็นอีก ปรับเป็น default เล่นเกือบทั้งวันไม่มี
    ปัญหาเลย งงกับมันเหมือนกัน

OverclockZone Member Peter-C's Avatar

รอแล้วก็รออีกอยากได้มาใช้อยู่เหมือนกันไว้รอตัว 8800GT เข้ามาเมื่อไหร่จะมาเทสให้ชมครับ

OverclockZone Member Autsumaki's Avatar

ของเค้าแรงจริง !! แต่ว่าภาพที่ผมดูแล้วก็ปกติดีนะครับ แต่ผมว่ามันดูไม่ชัดตรงที่ว่าภาพมันเล็กไปหน่อยน่ะคับผม

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

มันเปนงี้อยู่แล้วมั้งง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks