Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ cpu 775 อยู่บ้างครับขอถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ cpu 775 อยู่บ้างครับขอถามหน่อยครับ

พอดีผมพึ่งเคยใช้อยากทราบว่าพัดลม cpu มันดังเหมือนผมหรือเปล่าครับ
    เปิดใหม่ๆมันก็ไม่ดังนะครับพอเปิดสักพักเสียงพัดลมมันดังน่ารำคาญผมรับไม่ได้ครับ
    อุณหภูมิ cpu ก็ปกติพัดลมทำงานอยู่ที่ 4,000-5,000 RPM ตอนเปิดใหม่ๆพัดลมทำงานอยู่ที่
    2,000-3,000 RPM(ไม่ได้ oc นะ)

775 ดังยังกะเครื่องสีข้าว เป็นปกติครับ..ปรับรอบให้เป็น Slow สิ ในไบออส

Comment

พัดลมมันปรับรอบตามความร้อนของ CPU ครับ ถ้ารำคาญจริงๆก็ เปลี่ยน ซิ้งให้ใหญ่ึขึ้นครับ ก็จะใช้พัดลมรอบต่ำลงครับ

Comment

ทำแบบผมสิ พัดลมเดิม แต่ปรับกับ speed fan เอา ให้มันรันพร้อมวินโดวส์อ่ะ ปรับไว้ 50% เงียบดี

Comment

P4 630 LGA775ของผมOCแล้วยังทำงานแค่2000กว่ารอบเองครับ

Comment

ดังครับแต่ก็ยังร้อนเหมือนเดิม เหอะๆไม่รู้หมุนกี่รอบ

Comment

เอาพัดลม 3นิ้วมาติดดิครับ ไม่โรงสี ก้อเรือแจวอ่ะ

Comment

ปรับ Q-Fan นะเงียบสนิท ใช้อยู่ พัดลมเดิมๆ

Comment

หุๆของผม ไม่โอก้อ 4000 รอบเวลาฟุลโหลด
                  โอไปนี่ก้อ เฉียดๆ5000 เสียงจะแบบว่า วี้................
                  อย่าเอานิ้วไปโดนเฉียวนะทั่น แผลลึกน่าดูเลย TT^TT

Comment

พอใช้นานๆ ชิปร้อน บอร์ดมันก็จะเพิ่มรอบให้พัดลมอัตโนมัติเองนะครับ
                    มันจึงมีสายไฟ 4 เส้น ต่างกับ 478 ที่มีแค่ 3 เส้น ไม่มีตัวเพ่มรอบเอง

Comment

แกะออกมาติด MX-1 ใหม่ครับ แล้วเข้าไปปรับในไบออสให้เป็น Q-Fan Enable ตั้ง อุณหภูมิเป้าหมาย สัก 40 องศา หรือไม่ถ้ามีงบหน่อยก็ CoolerMaster Hyper 48 ครับ

Comment

ทั้งร้อนทั้งเร็ว

ของผมอุณหภูมิสูงถึง CPU=80 C MB=60 เสียงพัดลมดังสนั่น จะแก้ยังงัยดีช่วยบอกด้วย

Comment

Originally posted by TOTO View Post
                          ของผมอุณหภูมิสูงถึง CPU=80 C MB=60 เสียงพัดลมดังสนั่น จะแก้ยังงัยดีช่วยบอกด้วย
                          ของคุณยังเปิดติดอีกหรอ รีบเปิดฝาเคสด่วน

Comment

ลองดู

ของผมใช้ CelD 346 3.06G OC ไป 3.21G ความร้อน cpu 42 full 52 แต่ต้องมีเทคนิคในการทำครับ คือตรงช่องระบายอากาศเข้า (AIR DUCT) เราติดพัดลม3นิ้วเพิ่มเข้าไปอีกตัวให้เป่าเข้าไปข้างในฝาเคสจะมีพลาสติคสีเขียวๆอยู่ก้อคือท่อลม air duct ถอดออกก่อนแล้วติดพัดลมเข้าไปแล้วค่อยเอาท่อลม air duct ประกอบต่อออกมาอีกที เวลาใส่ฝาเคสมันก้อจะอยู่ใกล้ๆกับ cpu พอดี ร้อนยังงัยพัดลมก้อไม่เกิน 3400 รอบครับ ต้องมีพัดลมระบายอากาศออกข้างหลังเครื่องด้วยนะครับเพราะ cpu ตัวนี้ร้อนจริงๆแบบไม่เคยเจอมาก่อนเลย ถ้าใช้ speed fan แล้วเหมือนกับเราพูดโกหกไม่สบายใจอยู่ดี ใครมีความรู้สึกเหมือนผมบ้างครับ

Comment

เดิมๆที่ 4.00 ไฟ 1.33 ครับ ซิงค์เดิม สูสุด 3800 รอบ

Comment

Working...
                              X