Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ไปถอย PowerColor HD4850มา 6900บาท(ราคาเชียงใหม่)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ไปถอย PowerColor HD4850มา 6900บาท(ราคาเชียงใหม่)

เชียงใหม่ หาซื้อของใหม่ๆยากซิบแป๋ง สรุปได้มาในราคา 6900 ส่วนอีกร้าน ขาย6700 แต่ดันไม่มีของ เวง ต้องOrder จาก กทม รอ3วัน ผมใจร้อน ไปซื้ออีกร้าน 6900 ซ่ะเลย ตอนแรกจะเอา HD4870 แล้ว เพราะมันมีของให้เลย ขาย11090บาท สงสัยขายไม่ค่อยออก เพราะมันแพง ผมนี่ไม่เกี่ยงราคาขอให้คุณภาพดีเป็นใช้ได้ แต่อย่างว่า ผมใช้ Enermax 460w ไม่มั้นใจเลยว่าไฟเลี้ยงจะพอกับ 4870 รึปล่าว กลัวซื้อไปแล้วไฟจ่ายไปพอ เดี๋ยวจะซวย ซื้อ supply ใหม่ ซึ่งไม่ใช่จะถูกๆ ตกลงเอา 4850 มาใช้ก่อน

แกะกล่องออกมาดู แว๊กก สายไฟเลี้ยงการ์ดจอ 6 หัว ไม่แถมให้หง่ะ PowerColor ไม่แถมแหง่ะ ไม่เหมือน ASUS เค้าแถมให้ ก็รอดตัวไป เพราะใช้สายของการ์ดจอเก่าแทนได้ ตัวเก่าใช้ ASUS

สเป็คคอมผมก่อนเปลี่ยนการ์ดจอ

CPU Q6600 ไม่ OC
    P5B-E
    VGA EAX1650XT ซื้อเมื่อ2ปีก่อน 6000กว่าบาทของ ASUS เสียงพัดลมโครตดังเลย
    แรม DDR2 บัส 800 2G
    ฮาทดิส1ตัว DVDไรส์เตอร์5ตัว

สเป็คเก่าที่ว่า พูดตามตรง เล่น Cysis แทบไม่ได้เลยครับ กะตุกสุดๆ นี่ขนาดใช้ XP นะ

สิ่งที่กังวลหลังจากซื้อ PowerColor 4850 มา
    1.ไฟเลี้ยงจะพอไหมเนี้ยยย ผมชอบไรส์หนังไปด้วยเล่นเกมส์ไปด้วย สั่งไรส์พร้อมกัน4ไดร์(เครื่องติดไดร์DVDไรเตอร์5ตัว)
    2.เสียงพัดลมการ์ดจอจะดังไหมว้า หวั่นๆอยู่
    3.การ์ดที่ซื้อมาจะเสียไหมว้า กลัว คิดไปต่างๆนาๆ
    ใช้ Enermax 460w ซื้อมา2ปีที่แล้ว 2900 บาท

สรุปแกะเครื่อง ถอดตัวเก่า เอาตัวใหม่ใส่ เปิดเครื่อง จ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก จอมืดเสียง ตื๊ดดดดดดดดดดดดดด ดังมากจากในเคส ตอนนั้นผมอยู่ในห้องแอร์เย็นมากแต่เหงือออกเลยครับจริงๆ อาไรว้า พึ่งซื้อมาใหม่นะโว้ยยยเครียดมาก รีบปิดเครื่องแกะผาเคสดูว่ามันเป็นเพราะอาไร......สรุป ผมลืมเสียบสายไฟเลี้ยงการ์ดจอ - -" กำ

เสียบเสร็จ เปิดเครื่อง OK ผ่าน บูตเข้าวินโด้ได้ ลงไดร์เวอร์ ลองเล่น Cysis โอ่ววววววว พระเจ้า ปรับ High หมด ไม่มีกะตุกเลยครับผม เสียดาย xp ปรับแบบ very high ไม่ได้ ก่ะจะลองดูสักหน่อย คุ้มค่าครับ เทคโนโลยี่ใหม่นี่มันสดดีจริงๆ

ปล.ผลการทดสอบ Enermax ยี่ห้อนี้ เค้าดีจริงๆนะครับ แนะนำเลย รอดตัวไปครับ ไฟเลี้ยงสบายๆไรส์หนังไปด้วย เล่นเกมส์ไปด้วย ไม่มีปัญหากับ Enermax 460w รู้งี้ลองซื้อ 4570มาก็ดี

อีกอย่าง PowerColor 4850 พัดลมเงียบกว่าที่คิดนะครับ ไม่รู้ว่าคนอื่นๆที่ซื้อไปจะคิดเหมือนผมรึปล่าว

อย่าจะถามนิด ใครใช้ PowerColor 4850 เล่น Cysis ปรับ very high หมดมั้งครับ มีกระตุกไหมครับ ถ้าไม่กะตุก ผมจะลง OS ใหม่ จะลง vista ถ้ากระตุก ใช้ xp ไปก่อนล่ะกานช่วยตอบหน่อยนะ

อย่าพึ่งลงวิสต้าเลยครับมันหน่วงเครื่องไปเยอะจากไม่กระตุกอาจจะกระตุกได้ครับช่วงนี้ใช้ XP ไปก่อนนั้นแหละดีแล้วครับ การ์ดจอตัวหลังๆของ ATI นั้นเริ่มจะเงียบแล้วครับ สมัย x1650 นั้นยังดังอยู่มากครับ ต้องเป็นตัว top อะครับถึงจะไม่ค่อยดังเพราะพัดลมทำมาดีใช้ได้ พวก x1950 HD3850/3870 HD3840/3870 จะไม่ค่อยดังแล้วครับเพราะมันจะปรับความเร็วพัดลมตามอุณห๓ุมิของการ์ดจอครับซึ่งดังสุดถ้าปิดเคสก็ยังไม่ดังมากครับ

Comment

เชียงใหม่เช่นกันดันไป

คิดว่า ที่แพงกว่า เพราะให้หายอยากละกันครับ

Comment

เชียงหม่ายยยยยยยยยยยยยย สู!

อิอิ

ผมจะไปซื้อที่ร้าน d dynamite บนตึก CM work ไหมครับ

เหนถูกกว่าที่อื่นหรือมีที่แนะนำ

ขอบคุณคราบบบบบบบบบบ

Comment

วิสต้ากระตุกขึ้น แต่ภาพสวยกว่าเมื่อใช้ directx 10

แต่ผมก็กลับมาใช้ xp directx 9 ตามเดิม หุหุ

Comment

เล่นไคร์ซิสแล้วไรท์แผ่นพร้อมกัน4แผ่น...แม่เจ้า ถ้าไรท์หนังมันจะไม่สะดุดเหรอครับ

Comment

เชียงใหม่เหมื่อนกัน เพิ่งถอยมาจากพันธ์ทิพย์เชียงใหม่ไม่ถึงเดือน
              พลังสี 4850 ตัว ref อะคับ ตอนนั้นผมถอยมา 6700
              หาตั้งแต่เช้ายันบ่าย ไปคอมพลาซ่า กะ ไอค่อน ไม่มีของต้องสั่งเหมือนกัน
              ใจร้อนอยากได้ๆ ก็กะว่าจะไป ซีเอ็มต่อ แต่ แวร์ๆ อิส แวร์ๆ (ไหนๆ ก็ ไหนๆ)
              ไปพันธ์ทิพย์เลยดีก่า (คนละฟากเมืองเลยครับ) หาตั้งแต่ชั้นหนึ่งยันชั้นบนสุด
              โอ้ว ..ทำไมมีแต่การ์ดเขียวฟระ ทำให้ลังเลที่จาสอยสีเขียวซะละ
              คิดว่าจากลับอยู่แล้วเชียว เหลือบไปเห็นร้านหนึ่งเข้าเพราะตอนแรกไม่ได้สังเกตุ
              เลยเข้าไปถามว่ามีป่าว โอ้วมายก็อต มีครับ มี2ตัวเลย ดีใจๆ "เอ่อ...แต่เป็นของที่ลูกค้าสั่งไว้น่ะครับ
              เค้าจะเอาไป คลอสไฟล์" พี่เค้าบอกอย่างนี้ ก็เลยขอพี่เค้าว่าพี่ให้ผมก่อนเถอะ
              ค่อยสั่งให้เค้าก็ได้ พี่เค้าก็ลังเลอยู่ซักพัก เราก็กดดันพี่เค้าอยู่หน้าร้านทำเป็นเดินดูนั่นดูนี่ (ดูเครียดเนอะ)
              "เอ๊า ก็ได้" สิ้นประโยคนี้ 4850 ก็เปลี่ยนเจ้าของทันทีครับ แต่พลังสีมันไม่มี สาย 6 พินจริงๆ
              ตอนแรกนึกว่าร้านแฮฟไป ดีนะที่ซัพพลายเรามี 6 พิน อยู่แล้วเลยไม่เดือดร้อน
              ใช้วันสองวันแรก เล่นเกมส์ไม่ถึง 10 นาทีก็ดับ เลยอาศัยบอร์ดแห่งนี้ล่ะคับ ถามพี่ๆเค้า
              ช่วยได้เยอะ สุดท้ายปัญหาที่เกิดก็เนื่องมาจากความร้อนนั่นเอง 4850 นี่ร้อนจริงๆนะคับ
              ตอนนี้เลยปรับรอบพัดลมเอา กะลังตามหาซิงค์เย็นอยู่มีใครจะปล่อยบ้างเอ่ย

Comment

Originally posted by jayjay17 View Post
                อย่าจะถามนิด ใครใช้ PowerColor 4850 เล่น Cysis ปรับ very high หมดมั้งครับ มีกระตุกไหมครับ ถ้าไม่กะตุก ผมจะลง OS ใหม่ จะลง vista ถ้ากระตุก ใช้ xp ไปก่อนล่ะกานช่วยตอบหน่อยนะนะ

XP เล่น CRYSIS Very High ได้นะนะครับ เล่น Ultra High ยังได้เลย ลองค้นกระทู้เก่าๆดูครับ

Comment

Enermax 460W เอา HD4850 อยู่สบายๆเหลือเป็นแม่น้ำอยู่แล้วครับ

ส่วน HD4870 นี่ผมว่าถ้าของน้อยๆคงไหวอยู่แต่ท่านของเยอะผมว่าก็ล่อแหลมนะ อิ อิ

Comment

ทำไมไม่ซื้อ non ref อ่ะครับ

Comment

Originally posted by theboms View Post
                      ทำไมไม่ซื้อ non ref อ่ะครับ
                      non ref นี่คืออะไรคับ เชียงใหมเหมือนกัน หาซื้อของอยากเหมือนกัน อยากได้อะไรแต่ล่ะอย่างต้องสั่งลูกเดียว บางทีก็กลัวเหมือนกัน ถ้าเกิดมันเสียแล้วจะเอาไปเครมที่ไหน เฮ้อ...

Comment

ไม่ต้องกังวลหรอกครับกับ PSU ENERMAX และอีกอย่างตอนนี้ได้ข่าวแว่วๆมาว่า ทางค่าย EA เกมส์
                        กำลังแก้ปัญหาในเรื่องนี้อยู่ Crysis ภาคเสริมออกมา ทาง EA เกมส์ก็การันตีว่า 8600 Gt ก็ยังเล่นแบบ HIGH ได้
                        HD 4850 ตัวนี้ ความสามารถ เทียบเท่ากับ GTX260 เลยนะ
                        อีกอย่างตอนนี้

FARCRY 2 จะออกมาแล้ว ผมก็เคยลองเล่นดู

รับรองเลยว่าสิ้นปีนี้ CRYSIS ดับสนิทแน่ๆ

ทั้งภาพและเสียง บทและรูปแบบเกมส์

ต่างกันยังกะ หนังเรื่อง บ้านผีปอบ กับ Transformers ยังไงยังงั้น

ฟันธง PSU 450 วัตต์แท้ และ HD 4850 นั้น มาถูกทางแล้วครับ

แต่ผมยังไม่เห็น รุ่นนี้นะ 4570

ส่วน NON REF หมายความว่า การ์ดตัวนี้ไม่ได้ถูกออกแบบวงจรมาจาก RADEON แต่ผู้ผลิตนำมาทำเองใหม่ทั้ง
                        หมด ไม่ว่าจะเป็นระบบแผงวงจร ระบบระบายความร้อนน่ะครับ ขอให้สนุกนะครับ

Comment

ถ้าอยู่ต่างจังหวัดเลือกประกันของ 2 บริษัทนี้เลยครับ

COMSEVEN , DCOM

Comment

ผมกก็อยู่เชียงใหม่ อยากลองมั้งจางครับบบ

Comment

เพิ่มเติมน่ะครับ
                              RAM 4 GB (เผื่อปัพเฟอร์ของ CD-ROM 4 ตัวนี้ดึงไปใช้พร้อมๆกัน)
                              CPU DUAL CORE เท่านั้นครับ ถ้า CORE เดียว ไม่ไหว
                              *ถ้าเป็นไปได้ L2แคชสัก 4 เมกขึ้นไป ความเร็ว 3.0 นะครับ

รับรองงานท่านจะไม่มีสะดุดหรือดับกลางอากาศแน่นอน

XP เท่านั้นครับ หรือไม่ก็ รอ WINDOWS7 ของทาง MS น่าจะมีอะไรดีขึ้น
                              ..........................................

Comment

Working...
                              X