overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: SLR-LIKE รุ่นไหนทำฉากหลังละลายเวลา Portrait ได้บ้างครับ

OverclockZone Member shirokung's Avatar

Default SLR-LIKE รุ่นไหนทำฉากหลังละลายเวลา Portrait ได้บ้างครับ

พอดีกำลังอยากได้กล้องใหม่ครับแต่งบจำกัดจริงๆคงซื้อได้แต่พวก Like ระดับ 1 หมื่นต้นๆ ไม่รู้ว่ามีตัวไหนสามารถถ่ายรูปแล้วทำฉากหลังละลายสวยๆได้บ้างครับ ไม่จำเป็นต้องสวยเทพเหมือนกล้องโปรแพงๆนะครับ หรือว่าจะไปเล่นพวก 350 D มือ 2 จะดีกว่าครับ รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

อยู่ที่เลนส์กับขนาดของ Aperture และ Shutter Speed ครับ

โดยส่วนมากเดี๋ยวนี้กล้อง Compact ก็ทำได้นะครับ - -"

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ไม่ถึงละลายครับ แค่เบลอ เพราะเรายิ่งซูมมาก เราก็ต้องถอยมาก ทำให้จุดโฟกัสไกลมากขึ้นเท่านั้น
    เลยได้แค่เบลอ จะมากน้อยขึ้นอยู่ครับ ระยะโฟกัสและรูรับแสงหละครับ
    ลองไปดูได้จากกระทู้ พี่แซด ถ่าย คอสเพย์ วันแรกน่ะครับ ใช้เลนส์ kit หลังก็เบลอบ้างละลายบ้าง(ฉากหลังอยู่ไกล) เพราะช่วงซูมมากสุดแค่ 55*1.6
    ถ้าเป็น Like ก็คงได้ประมาณนั้น
    Last edited by OJARU; 2 Sep 2008 at 08:28:40.

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

พวกซูมเยอะๆซัก 10X ขึ้นไปนี่ก็ละลายได้พอสมควรอยู่นะครับ

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    อยู่ที่เลนส์กับขนาดของ Aperture และ Shutter Speed ครับ

โดยส่วนมากเดี๋ยวนี้กล้อง Compact ก็ทำได้นะครับ - -"
    งั้นรบกวนถ่ายภาพที่ F11 แล้วใช้ shutter speed 1/200 กับ 1/30 ให้ดูหน่อย
    อยากรู้ว่า shutter speed ทำให้ภาพชัดตื้นได้ยังไง อยากเห็นเป็นบุญตา

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by LoVePaNCaKe View Post
    งั้นรบกวนถ่ายภาพที่ F11 แล้วใช้ shutter speed 1/200 กับ 1/30 ให้ดูหน่อย
    อยากรู้ว่า shutter speed ทำให้ภาพชัดตื้นได้ยังไง อยากเห็นเป็นบุญตา
    F 11 นี่ฉากหลัง เห็นเต็ม ๆ เลยนะนั่น.... เห็นด้วยกะน้องแบงค์ ถ้า F11 ทำหลังละลายได้เหรอ ผมใช้แค่ F8 ฉากยังจะแน่น ๆ อยู่เลย ถ้า F 11 มีหวังภาพเป้นแผ่นแหง ๆ ระบบโฟกัส และเลนน์มันต่างกันนะ ผมว่า จากประสบการณ์ที่ใช้ S5600 ในระยะที่ละลาย มันที่ระยะเราโฟกัสวัตถุ และ F ที่เราใช้ รวมไปถึงระยะ***งของฉากหลังด้วย หากฉากหลังอยู่ในระยะ***งพอสมควร ก็ทำละลายได้ แต่ก็ดูไม่ละลายเท่าไร เดี็ยวหาภาพงานถ่ายเก่า ๆ ที่ใช้ s5600 มาเทียบกะ ถ่าย SLR ให้ดูละกัน ขอไปขุดงานเก่า ๆ ก่อน

รูปนี้เท่าที่จำได้ ถ่าย F8 / 1/180 / ISO200 (EOS40D)

ในส่วนของ S5600 จำค่่าที่ถ่ายไม่ได้นะ...แต่ไม่เคยใช้ F เกิน 10 เลย ถ้าถ่ายแบบธรรมดา

ให้ลองสังเกตภาพของ S5600 ที่ผมถ่ายยนะครับ จากล่างของภาพ นั่นคือโต๊ะที่ผมนั่ง เลื่อน ไล่ขึ้นมาเรื่อย ๆ สังเกตว่าฉากผมเริ่มละลาย หายไป เรื่อย ๆๆ จากแฟ้นบนโต๊ะ ไล่ไปถึงคนนั่งอยู่อีกฝั่ง จะเห็นได้ว่าระยะของฉากหลัง มีผลต่อการปรับ F ซะมากกว่าครับ

เพราะส่วนใหญ่ที่ผมเปิด F มาก ๆ (รูรับแสงแคบ) เพื่อจะเน้นวิวนั้น หรือเพื่อเก็บฉากและบรรยกาศนั้นมากกว่าเช่นถ่ายไฟกลางคืน หรือ ถ่ายแนว IR แล้วใช้สปีดชัตเตอร์ที่ต่ำ ส่วนเรื่องสปีท ผมมองว่าเป้นการจับภาพ ด้วยความไวของชัตเตอร์นั้น ๆ มากกว่า ไม่น่ามีผลกับทางโฟกัสนะครับ ยิ่งสปีทสูง ยิ่งมีโอกาสจับภาพได้นิ่ง....ขึ้น...(จากความรู้สึกที่ถ่ายมานะ)
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 4 Sep 2008 at 16:35:34.

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Quote Originally Posted by LoVePaNCaKe View Post
    ป๊าดดดดดดดดด ก็ตามที่ตอบแล้วไงครับ ว่าตาม Aperture และ Shutter Speed

Aperture ก็ F

ปล.ผมพูดผิดป่ะเนี่ย?

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Lightbulb

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    ป๊าดดดดดดดดด ก็ตามที่ตอบแล้วไงครับ ว่าตาม Aperture และ Shutter Speed

จริงๆแล้ว ไม่เกี่ยวอะไรกับ Shutter Speed อ่ะ

มันต้องเป็น รูรับแสงกับระยะโฟกัส

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

อยากรู้ว่า shutter speed ทำให้ภาพชัดตื้นได้ไง

อยากรู้ว่า shutter speed ทำให้ภาพชัดตื้นได้ไง
    ใช้ Shutter Spd สูงๆ หลังดำ มันคือละลายฉากมั้ยอ่ะ - -?

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    จริงๆแล้ว ไม่เกี่ยวอะไรกับ Shutter Speed อ่ะ

มันต้องเป็น รูรับแสงกับระยะโฟกัส
    นั่นดิ ผมเข้าใจเหมือนคุณก้องแหละครับ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

อันนี้ภาพจาก S6500FD ซูมสุด F4.5 ครับ

ละลายได้พอสมควรครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ทั้งนี้ ทั้งนั้น ขนาดของ ซีซีดี หรือ ซีมอส ด้วยครับ DSLR ขนาดใหญ่กว่ามาก ทำให้การทำหลังละลาย(ชัดตื้น)ได้ดีกว่า(มากๆ)CCDเล็กๆคอมแพ๊คหรือSLR-LIKEจะทำชัดตื้นหลังละลายได้ยาก
    กว่ามากๆ(ยกเว้น มาโคร)ไม่งั้นก็
    1.ซูมมากที่สุด
    2.ใกล้ตัวแบบมากที่สุด
    3.ฉากหลังไกลมากๆที่สุดที่จะทำได้
    4.รูรับแสงF.กว้างสุด(เลขน้อยสุด)แต่ก็นั้นแหละ เลนส์พวกนี้ถ้าซูมเยอะรูรับแสงก็จะแคบลงถ้าแสงไม่มากพอให้มันบริโภคสปีดชัตเตอร์จะต่ำโอกาศเบลอสูง(ขาตั้งช่วยท่านได้)
    ่ก็สรุปได้ว่า ทำได้ แต่ยากด้วยข้อจำกัดที่กล่าวมา ถ่ายภาพบุคคลให้สวยไม่จำเป็นต้องหลังละลายเสมอไปครับ เลือกฉากหลังสวยๆเก๋ๆไม่รก ก็ดูดีแล้วครับ ไม่งั้นก็ 350D + 50/1.8 รับรอง แหล่ม ละลายสมใจ
    ปล.ผมไม่ใช่เซียนแค่ชอบถ่ายรูป

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ซื้อ dslr มือสองดีกว่าครับ เทียบไฟล์กันไม่ได้เลยครับ dslr ละเอียดกว่าเยอะครับ

พวก canon 350d กับ nikon d50 เดี๋ยวนี้มือสองถูกๆ ไม่ถึงหมื่นเยอะครับ

5 5 5 ละลายมากเดี๋ยวมีคนบ่นแบบกระทู้นี้อีกนะครับ

http://www.pantip.com/cafe/camera/to.../O6883087.html

หลังละลาย(บางรูปละลายจน ไม่รู้ว่าไปถ่ายที่ใหนมา ละลายขนาดนั้น ไม่ต้องหาโลเคชั่นก็ได้มั่งครับ ถ่ายหลังบ้าน ก็ดูไม่ออก)

มนุษย์ หนอ มนุษย์

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    5 5 5 ละลายมากเดี๋ยวมีคนบ่นแบบกระทู้นี้อีกนะครับ

http://www.pantip.com/cafe/camera/to.../O6883087.html

หลังละลาย(บางรูปละลายจน ไม่รู้ว่าไปถ่ายที่ใหนมา ละลายขนาดนั้น ไม่ต้องหาโลเคชั่นก็ได้มั่งครับ ถ่ายหลังบ้าน ก็ดูไม่ออก)

มนุษย์ หนอ มนุษย์
    มันอยู่ที่ mind set แปลว่าไร ?

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=8383

ในการถ่ายภาพนั้น เราทำมันด้วยหลายจุดประสงค์ ว่ามั้ย ?

บางคน ถ่ายเพราะ ว่าง
    บางคน ถ่ายเพราะ เป็นงานอดิเรก
    บางคน ถ่ายเพราะ ปวด

ปล.งานศิลปะไม่ต้องการความเข้าใจ และ เหตุผล เสมอไป

Credit : PIXPRO'S

OverclockZone Member

F1.2 -2.8 ละลายหมดแหละ ทางยาวเลนส์ ยิ่งมากยิ่งละลาย แต่ทั้งหมดมันจะละลายเงินในกระเป๋า

Quote Originally Posted by fishow View Post
    F1.2 -2.8 ละลายหมดแหละ ทางยาวเลนส์ ยิ่งมากยิ่งละลาย แต่ทั้งหมดมันจะละลายเงินในกระเป๋า
    ผมละลาย(ใจ) เพราะถ่ายสาว ๆ อ่ะดิป๋า เอิ๊ก ๆ

Bookmarks

Bookmarks