Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของ server 2003 ครับ ช่วยหน่อย?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของ server 2003 ครับ ช่วยหน่อย?

มีเรื่องมารบกวนอีกแล้วครับ เกี่ยวกับ server 2003 คือเครื่องที่สำนักงานผมส่วนใหญ่ใช้ window xp home ครับ พอต่อก้บ server แล้วทุกเช้าก่อนทำงานเราต้องมานั่ง login ให้ครับ ส่วนเครื่องที่เป็น xp pro มัน login อัตโนมัติได้ครับ คือว่า อยากให้ xp home มัน login อัตโนมัติ ได้หรือเปล่าครับจะได้เข้าใช้ได้เลยไม่ต้องรอให้ admin มา login ให้ทุกวัน มันมีวิธีแก้หรือเปล่าครับ แก้อย่างไร ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

เอาเครื่อหมายถูกออกซะ ครับ
    Attached Files
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
    sigpic

Comment

ตัวนี้ไม่เกี่ยวกับ server เลยครับอยู่ที่ client (PC)

Comment

Originally posted by dvung View Post
        ตัวนี้ไม่เกี่ยวกับ server เลยครับอยู่ที่ client (PC)
        ไม่ทราบเหมือนกัน ครับ

ผมใช้ ตัวดังรูป

ถ้าจะให้มันไม่ต้องคอยกด Ctrl+Alt+Delete ก็ต้องเอาตัวนั้นออก

ป.ล ผม ไม่ทราบเหมือนกันว่าตัว ธรรมดา กับ ตัวที่เป็น Enterprise Editon

มันจะเหมือนกัน หรือ ต่างกันยังไง

ถ้า ท่าน ทราบจริงๆ ทำไมท่านไม่บอก ละ ครับ ???
        Attached Files
        ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
        ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
        ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
        sigpic

Comment

ตั้ง XP ให้ไม่ต้องล๊อกอินได้ป่าวหว่า คุ้นๆว่าเคยทำ แบบผ่านเข้าวินโดว์เลย

Comment

Originally posted by ninep View Post
            ตั้ง XP ให้ไม่ต้องล๊อกอินได้ป่าวหว่า คุ้นๆว่าเคยทำ แบบผ่านเข้าวินโดว์เลย
            ทำได้ แต่ จำไม่ได้ว่าเซ็ดตรงไหน ลืม ครับ
            sigpic

Comment

ถ้า join domain แล้ว ยังไงก็ต้องกด enter ผ่านเข้าวินโดวส์เป็นอย่างน้อยครับ

xp home คาดว่าไม่สามารถ join domain ได้ เพราะฉนั้น ไม่ต้องใส่ password ให้ user แล้วกดติ๊กตามท่าน areyo บอกครับ
              Last edited by DeepThroath; 3 Sep 2008, 07:58:06.

Comment

1. แก้ที่เครื่อง client เอา เปิด gpedit.msc แล้วเข้าไปแก้ที่ policy ของเครื่องเอาก็ได้ครับ
                2. แก้ไข GPO ที่ 2003 server
                3. แก้ไขที่ registry ที่เครื่อง client เอาก็ได้ครับ แต่ต้องดูว่า user ที่ log-on เข้านั้นมีชื่ออยู่ใน domain หรือเปล่า

ปล.จะเอาแบบไหน เดี๋ยวผมจัดให้

Comment

ช่วงนี้ มึน งานแยอะมากๆ

ผม อ่านผิดไปนี่เอง lol
                  sigpic

Comment

Working...
                  X