overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: สอบถามเกี่ยวกับ แรม DDR 1G pc3200/400

OverclockZone Member Boban's Avatar

Default สอบถามเกี่ยวกับ แรม DDR 1G pc3200/400

ถามแบบโง่ๆเลยนะคับ

คือ ผมเพิ่งไปซื้อ แรม kingston DDR 1G มา

กับที่บ้านมีตัวเก่าอยู่เป็น Apacer 512 mb (ไม่แน่ใจว่ามัน บัส อะไร)

ผมเลยลองใส่เข้าไปเพิ่มอีกตัว

ปรากฎว่า ดูจาก มาย คอม แล้วมันไม่ขึ้นโชว์ว่า เป็น 1.5G

แต่เวลาดูใน cpu-z,everest มันโชว์ว่ามีแรมใส่อยู่ 2 อัน

ผมก็ไม่สนอะไร แต่พอเปิดโปรแกรมหรือเกมปุป คอม รีสตาร์ต ทันทีเลย แต่ไม่เป็นทุกครั้ง แต่เป็นบ่อย

พอลองถอดตัวใหม่ (1G)และใช้งานตัวเก่าอย่างเดียวออก ไม่พบปัญหาใดๆ

พอลองใช้ตัว 1G เพียว ก็ไม่พบปัญหาอะไร แต่บางครั้งเวลาเล่นเกม คอมวูบ รีสตาร์ตไปเองดื้อๆ

ผมสังเกตุดูในโปรแกรม cpu-z ผมเห็นว่า แรมของผมทำไมมันเป็น 200MHZ แต่ทำไมไม่เป็น 400 ทั้งๆที่ใส่ตัว pc3200/400

ผมเลยมีคำถาม 2 ข้อ

1. ทำไมมันถึงใส่ 2 ตัวพร้อมๆกันไม่ได้คับ อะไรมันตีกัน

2.ผมสงสัยว่า คอมผมนี่ แต่เริ่มมันเซตค่าไบออสไว้ที่บัสอะไร และเราจะแก้ไขปรับ ค่าบัสในไบออสได้ไหมครับ คือ ผมสงสัยว่า คอม ผมมันไม่ได้เซตบัสไว้ที่ 400 เราจะเข้าไปแก้ค่าบัสยังไงได้คับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

psu อาจจะไม่พอก็ได้ครับ

OverclockZone Member Boban's Avatar

การเพิ่มแรม นี่ ทำให้กินไฟมากขึ้นเหรอคับ

หรือยังไงคับ

การเพิ่มแรม นี่ ทำให้กินไฟมากขึ้นเหรอคับ

หรือยังไงคับ

OverclockZone Member propro's Avatar
    พันทิพบางกะปิ ซีคอน พาราไดซ์ สุขุมวิท 101/1

ลองถอดแรมตัวเก่า ใส่ตัวใหม่ไปแทน

ลองเปิดว่าใช้ได้ไหมคับ

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

ตอบ

1. แรมส่วนใหญ่เขาใส่ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันครับ ถ้าต่างกันก็มีปัญหาง่ายมาก ๆ ก็แล้วแต่บอร์ดด้วยนะครับ อาการเบื้องต้นให้ Flash Bios ดู อาจจะแก้ได้

2. ที่ CPU-Z บอกแรม 200MHz ถูกแล้วครับ เพราะการรับส่งข้อมูลเป็นแบบ Double Data Rate คือรับส่งข้อมูลได้ 2 ครั้งในคลื่น 1 รอบ ก็คือจะเป็น 2x200 = 400MHz ครับ

flash bios ทำยังไงคับ

อืมม แต่ตอนนี้คงต้องใช้แบบ แรม 1ตัวไปก่อนนะคับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับ

OverclockZone Member socket478's Avatar
    วิภาวดี รังสิต ปทุมธานี

-เมนบอร์ดน่าจะรับแรมได้แค่ 1GB ลองเช็ครายละเอียดเมนบอร์ดดูครับ
    -ค่า CL ของแรมไม่เท่ากัน

OverclockZone Member vueja's Avatar

Quote Originally Posted by Athlon_TFS View Post
    ตอบ

1. แรมส่วนใหญ่เขาใส่ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันครับ ถ้าต่างกันก็มีปัญหาง่ายมาก ๆ ก็แล้วแต่บอร์ดด้วยนะครับ อาการเบื้องต้นให้ Flash Bios ดู อาจจะแก้ได้

2. ที่ CPU-Z บอกแรม 200MHz ถูกแล้วครับ เพราะการรับส่งข้อมูลเป็นแบบ Double Data Rate คือรับส่งข้อมูลได้ 2 ครั้งในคลื่น 1 รอบ ก็คือจะเป็น 2x200 = 400MHz ครับ
    จริง ของผมใส่ ddr 400 512GB ยี่ห้อ rambo 2ตัว ncp 2ตัว มันวิ่งที่ 156 Mhz เฉยเลย
    พอเอา ncp ออก ใส่ rambo 256GB 2ตัวเข้าไปแทน กลับมาวิ่งที่ 200MHz ตามปกติ

ผมลองสังเกตุ จากตัวผมเอง

ผม ทดลองเมื่อคืนทุกอย่างแล้ว

สรุปได้เลยว่า แรมตัวเก่าคือ Apacer 512mb ใช้ยังไง คอมก็ไม่มีปัญหาไม่ว่าจะเล่นเกมหนักแค่ไหน (แต่อืดมากๆ)

แต่ แรมที่เพิ่งซื้อมาใหม่ Kingston 1G pc3200/400 ใช้แล้วบางที คอมจะรีสตาร์ตเองเวลา รันเกม

ถ้าเอาทั้ง 2 ตัว มาใส่ร่วมกัน คอมรีสตาร์ตทุกครั้ง เลยคาดว่า บัสไม่ตรงกัน

เลยคิดว่า เมนบอร์ดของผม น่าจะเก่าและรับได้แต่แรม ที่มันใส่มาแต่แรก

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

ปัญหาน่าจะมาจากความเข้ากันไม่ได้ของแรมและเมนบอร์ดครับ อีกอย่างเจ้าตัวก็ไม่รู้ด้วยว่าแรมวิ่งที่บัสเดียวกันหรือเปล่า

Bookmarks

Bookmarks