Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะถามไอ้เรดนี่มันคืออะไรคับสงสัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะถามไอ้เรดนี่มันคืออะไรคับสงสัย

รับ" ซีเกต 120 กิก ซาต้า 2 ติดต่อด่วนคับ

--------------------------------------------------------------------------------

จะเอามาทำเรดคับ ช่วยสงเคราะห์กันหน่อยเพื่อใครมี หายากยิ่ง

อยากจะถามไอ้เรดนี่มันคืออะไรคับสงสัยมากคับ ทำต้องเอาทำเรดด้วยคับ แล้วไอ้เรดนี่มันมีประโยชยอะไรบ้างคับทั้งๆๆมันก็เป็นตระกูลsataอยู่แล้วทำไมต้องทำเรดด้วยคับงงงมากๆๆคับ

Originally posted by hawk007 View Post
    รับ" ซีเกต 120 กิก ซาต้า 2 ติดต่อด่วนคับ

--------------------------------------------------------------------------------

จะเอามาทำเรดคับ ช่วยสงเคราะห์กันหน่อยเพื่อใครมี หายากยิ่ง

อยากจะถามไอ้เรดนี่มันคืออะไรคับสงสัยมากคับ ทำต้องเอาทำเรดด้วยคับ แล้วไอ้เรดนี่มันมีประโยชยอะไรบ้างคับทั้งๆๆมันก็เป็นตระกูลsataอยู่แล้วทำไมต้องทำเรดด้วยคับงงงมากๆๆคับ
    ทำแล้วความเร็วจะได้เกือบ2เท่าของความเร็วเดิมเลยครับ ลองทำดูจะติดใจ

Comment

แล้วมันทำยังไงคับเรดนะ ช่วยสอนหน่อนสิ ขอวิธีการทำด้วยนะคับ หรือมีเวบไหนสอนบ้างคับ

Comment

ถามอีกอย่างคับsata1ทำได้ไหมคับ

Comment

http://www.overclockzone.com/spin9/raid/index.html

การทำ Raid ขึ้นอยู่กับ คุณมี Raid Controller รึยัง

MB ใหม่ๆส่วนใหญ่จะมีมาให้แล้ว แค่ปรับใน Bios ก็ใช้งานได้เลย

Comment

จะสยองมากถ้า hdd ตัวใดตัวนึง อายุสั้น

Comment

ถ้าเเป็น hdd ลูกใหญ่ๆ ซัก 250 x 2 แล้วมันจะอืดมั้ย ถ้ามี ข้อมูลข้างใน 360 GB

Comment

ตัวใดเน่า ตัวอื่นเน่าตาม ได้อย่างเสียอย่างนะท่าน

Comment

พวกงานตัดต่อ เรนเดอวีดีโอนี่ ควรต่อเรดฮาดดิสไหมครับ ว่าจะซื้อ 80x2 มาต่อเรด0 มันจะเรนเดองานไวขึ้นมากไม๊ครับ ใช้250gbเดี่ยวๆมันอืดอะ

Comment

ผมว่าก็เสี่ยงอยู่ อิอิ ยังไม่กล้าทำ

Comment

เท่าที่ผมลองใช้ มันยังไม่เคยพังเลย
                      แต่อะไรก็ไม่แน่นอนครับ วัดดวงเลยก็ว่าได้
                      เพราะผมทำเกี่ยวกับ Storage แล้วเคยใช้ RAID0 ทำเทส พังมาแล้ว Data หายเกลี้ยง

ผมว่าถ้าท่านไม่ serious ท่านเอาไว้ลง OS ลงโปรแกรม ลงเกมส์
                      พังก็ไม่เสียดาย ส่วน Data เอาไว้ที่อื่นดีกว่าครับ สบายใจกว่า

Comment

ผมว่าโอกาสพังมันก็พอๆกะ hdd ลูกนึงพังนะ ยังไงถ้าลูกนึงพังข้อมูลก็หายอยู่ดี... แต่โอกาสที่ raid 0 พังอาจจะมากกว่าหน่อยนึงอ่ะครับ

ปล.่โดยส่วนตัวผมว่าทำแล้วคุ้มเพราะโหลดเกม ถ่ายโอนข้อมูลเร็วดี

Comment

Originally posted by ThePing View Post
                          ตัวใดเน่า ตัวอื่นเน่าตาม ได้อย่างเสียอย่างนะท่าน
                          ตัวใดเน่า ตัวอื่นเน่าตาม แต่ถ้ามีตัวเดียวเวลาเน่ามันก็เน่าเหมือนกันนิครับ -*-

Comment

Working...
                          X