Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ digital out ของเมนบอดกับ การ์ด 2 zs

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ digital out ของเมนบอดกับ การ์ด 2 zs

คือตอนนี้ผมใช้เมนบอด asus ที่มี digital out แระมี audigy 2 zs ถ้าผมจะต่อสัญญาณเข้า AVR มันจะเป็น 5.1 ไหมครับ ถ้าเป็น 5.1 ในการดูหนังคุณภาพเสียงจะต่างกันเยอะไหมครับ เพราะตอนนี้เก็บตังจะซื้อ AVR แล้วกะว่าจะขาย 2 zs เพื่อนำตังมาซื้อสายลำโพง ส่วนฟังเพลงกะหา dac สักตัว อยากให้ผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างทีครับ

มันจะเป็น 5.1 ต่อเมื่อ ดู DVD dolby digital / DTS 5.1

ผ่าน software player เช่น powerdvd และ สั่ง S/P dif

หากเป็น audigy2 zs /x-fi ต้องสั่ง s/p dif passthrough ใน audio console ด้วย

s/p dif passthrough ไม่ว่าใช้ onboard หรือ zs ก็ให้ผลเหมือนกันทุกประการ

นอกเหนือจากนี้ s/p dif จะเป็นเพียงแค่ pcm 2 channel ของลำโพงคู่หน้า

Comment

หนังแผ่นเดียวกัน เครื่องเสียง(AVR)+ลำโพง+สายมีผลมากครับ(AVR+ลำโพง+สายคุณภาพดีๆ) แต่ถ้าลำโพงธรรมดาแทบไม่มีผล(ฟังแบบแยกไม่ออกนะครับ)

Comment

อ๋อ ขอบคุงมากที่มาให้ความกระจ่าง งี้คงต้องลาก่อน 2 zs

Comment

Working...
        X