Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแม่ผมหน่อยนะครับ ไรท์แผ่น DVD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแม่ผมหน่อยนะครับ ไรท์แผ่น DVD ครับ

แม่ผมชอบดูหนัง เกาหลีมากครับ

แต่ แม่แก่แล้ว ต้องมา สลับ แผ่นไปๆมาๆ เวลาดูจบที

(ดูกับ เครื่องเล่น cd dvd ต่อกับ ทีวี)

เห็นแล้ว อยากช่วยท่านครับ

ผมเลยเอา CD ของแม่มา ไรท์ลงเครื่อง

จาก .DAT ลง เครื่อง เป็น IMAGE ไฟล์ครับ ( ใช้ NERO ครับ )

แล้วผมก็ ไปซื้อ เครื่อง ไร้ DVD มาเลยครับ เพื่อแม่โดยเฉพาะ ( ของ LITE ON ครับ ถูกสุด )

แล้ว พอ ผมเอา IMAGE (ประมาณ 0.7 gb.) มา ADD ลง dvd 5 ใน nero ก็ ใส่ได้ ประมาณ 5 image ครับ

แล้ว ผมก็ไรท์ ก็ เป็นไปด้วยดีครับ

แต่ !

พอไรท์เสร็จ เปิดดูมันดัน เป็น IMAGE 5 อันเลยอ่ะครับ (เดิมๆเลย) เปิดดูกัยเครื่องเล่น dvd ไม่ได้

พอลอง ดู ที่มันเป็น ไรท์ Vdo DVD ก็ บอกว่า ต้องเป็น ไฟล์ พวก.vob . bup .ifo เท่านั้นอ่ะครับ

ผมจนปัญญาจริงๆครับ นั่งเซ็งกับ DVD ทั้งหลอด รวมถึงเครื่องไรท์ เพิ่งซื้อมา ใช้ไม่ได้ เซ็งเป็ดเลยครับ

สรุปว่า

ผมอยาก ไรท์หนัง จาก CD หลายๆแผ่น หรือ IMAGE ไปรวมเป็น DVD ทำไงหรอครับพี่

ปล. มันมี DVD 5 กับ DVD 9 คืออะไรหรอครับ ?

ขอบคุณครับ

-*-
    ก็ไรท์ทั้ง .dat นั่นอะคับ เอาลงเครื่องหลายๆเเผ่น เเล้วเอามาตั้งชื่อเรียงเเผ่นใหม่
    ไรท์เปง data file เครื่องเล่น เดี๋ยวนี้มันก็อ่านได้งับ
    อยากให้ auto run ก็ใส่เปง folder ให้เหมือน เเผ่น vcd ทั่วไปอะคับ

ถูกป่าวหว่าอุอุ

Comment

ถูกครับ อย่าง elala บอก ให้เอาไฟล์ *.dat มา รีเนม เรียงตอนกันให้ดี แล้วไรท์ลงแผ่นเลยครับ มันจะเห็นเป็น แทร็คๆ แบบเครื่องเล่น mp3 อยู่อ่ะ
      นอกซะจากเครื่องเล่นรุ่นโบราน จะเล่นไม่ได้ซะเอง ถ้าแบบนี้ต้องไปหาโปรแกรม covert จากไฟล์ vcd เป็นไฟล์ dvd ก่อน

นี่คงเอาไปทำให้กลายเป็น อิมเมจ *.nrg (nero disc image หรือบางที่มันออก *.iso) อ่ะดิ แล้วจะใช้ได้ที่ไหนอ่ะ เค้าเอาไว้ลอกแผ่นต่อแผ่น - -"

Comment

nero7 แปลงเป็น dvd ได้เลยครับ

Comment

คุณต้องใช้ Nero 7 Premium แปลงให้อัตโนมัติเนยนะครับ สุดยอด

Comment

ผมใช้ เนโร 7ครับ

ไม่เห็นแปลง

แต่ 7 ไม่ premium อ่ะครับ

ตอนนี้ ผมไม่มี แผแนต้นฉบับ แล้วอ่ะครับ เลยไม่รู้จะเอา .dat จากไหน

แต่มีเป็น IMAGE ทุกแผ่นอ่ะครับ

จะทำไงดีครับพี่

แม่ผม รอดูอยู่ อยากช่วยท่านมาก แถมดันไป

เอาแผ่น ทั้งหมด ที่ ไปยืมมา ไปคืนเจ้าของอีก

(เพราะ เอามาลงเครื่อง เป็น .img หมดแล้ว ) เกรงใจเจ้าของแผ่น ไปยืมอีก คงไม่ได้แล้ว

.....

ผม จะทำไง อ่ะครับ มีแต่ IMAGE จะทำเป็น หนัง DVD ดูกับเครื่องเล่นปกติได้

ขอบพระคุณครับ

Comment

มี .img ก็หาโปรแกรมมาไรท์ก็หมดเรื่องครับ

ลอง alcohol 120% ดูคับ

Comment

ใช้ NERO ได้ไม้ครับ ??

คือ อยาก เอา IMG

รวมลงเป็น DVD แป่นเดียว แต่แปลง ให้ด้วยอ่ะครับ

ในเนโร บอกว่า ถ้าจะ ไร้ เป็น หนัง DVD ไฟล์ต้องเป็น .vob . bup .ifo เท่านั้นครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ถึงแม่เลยหรอ..

Comment

ช่วยผมหน่อยครับ

Comment

ช่วยหน่อยนะครับ

ได้โปรดครับ

ยังทำไม่ได้เลยครับ

Comment

DVD 5 = ความจุ 4.7 GB เลเยอร์เดียว หน้าเดียว
                        DVD 9 = ความจุ 8.5 GB สองเลเยอร์ หน้าเดียว

Last edited by Jam_jkids; 16 Jan 2007, 13:44:48.

Comment

ใช้ nero vision express ดิ ง่ายดี มันแปลงเป็นดีวีดี ให้เลย

Comment

nero vision express

หาได้ที่ไหนหรอครับ

ผมมีแต่ Nero 7 ธรรมดาอ่ะครับ

Comment

เอาแบบคราวๆ ไม่ละเอียด

ลง alcohol 120 หรือไม่ก็ active nero image
                              เพื่อใช้งาน image file

แล้วก็อปไฟล์ dat ออกมา

ไฟล์มันจะเป็นชื่อ av..... อะไรของมันนั้นน่ะครับ

ก็เปลี่ยนให้มันเป็น 01.dat 02.dat 03.dat ...... ตามแผ่นของมัน

แล้วก็ไร้ท์ add ไฟล์พวกนี้ลงแผ่น dvd

Comment

Working...
                              X