Announcement

Collapse
No announcement yet.

M2N-E+AM2 3000+ XMS2 6400 คล๊อกงัยดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M2N-E+AM2 3000+ XMS2 6400 คล๊อกงัยดีครับ

M2N-E+AM2 3000+ XMS2 6400 DDR2 800 ตามนั้นเลยครับจะคล๊อกซักเท่าไหร่ครับ
    ซิ้งเดิมแต่มีโปรแกรมซื้อซิ้งใหม่งบ ราวๆ 1500+ กับเพาเวอร์ enamax ซักตัว สองตัวหลังก็ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าตัวไหนคล๊อกแล้วเย็น คล๊อกแล้วไฟนิ่งครับ

ก็OCได้เท่าที่มานจาtestผ่านนั่นแหละครับ แล้วก็ไม่ร้อนจนเกินไป

ก็Arctic Freezer 64 Pro เย็นถูก ซื้อมือ2แถวเนี้ย เห็นมีคนขายอยู่1000เอง Powerก็Enermaxนั่นแหละ ตอนนี้ที่มีน่าใช้อีกยี่ห้อก็Thermaltake

Comment

แล้วเรื่องทดแรมหละครับ จำเป็นต้องทดไม๊
      Last edited by nudragon; 15 Jan 2007, 12:06:49.

Comment

AM2 ไม่ต้องทดแรมครับ

แรมวิ่งเร็วกว่าบัสระบบอยู่แล้ว

Comment

อัดไปเลยพ่อคุณ ไฟแรม 1.9 เต็มๆ เรื่องแรมไม่มีปัญหา
          จะมีปัญหาตรง CPU ต้องค่อยๆไล่ไปเรื่อย 2.0ไป2.2ไป2.4
          ไป2.5ไป2.6 และอื่นๆอย่าห้าวกระโดดจาก2.0ไป2.6 เพราะ
          โอกาสสำเร็จน้อย ส่วนไฟ ก็ราวๆ 1.5Vนิดๆกับความเร็วที่2.6ซิ้งเดิม

Comment

Originally posted by Hanaga View Post
            อัดไปเลยพ่อคุณ ไฟแรม 1.9 เต็มๆ เรื่องแรมไม่มีปัญหา
            จะมีปัญหาตรง CPU ต้องค่อยๆไล่ไปเรื่อย 2.0ไป2.2ไป2.4
            ไป2.5ไป2.6 และอื่นๆอย่าห้าวกระโดดจาก2.0ไป2.6 เพราะ
            โอกาสสำเร็จน้อย ส่วนไฟ ก็ราวๆ 1.5Vนิดๆกับความเร็วที่2.6ซิ้งเดิม
            ไม่กล้าอัดไฟเท่าไหร่ครับเพาเวอร์ห่วยครับ กำลังมองหาเพาเวอร์เจ๋งๆอยู่ครับ

Comment

Originally posted by nudragon View Post
              ไม่กล้าอัดไฟเท่าไหร่ครับเพาเวอร์ห่วยครับ กำลังมองหาเพาเวอร์เจ๋งๆอยู่ครับ
              ของผม Power Delux ตัวละ 800 คับ 420W อัดจน CPU พังไป 1 ตัวละ
              เมื่อก่อนใช้ Borton2500+@2.4-2.5G ก็ใช้ Power วัตต์ละบาท อิอิจน

Comment

ได้ยินอย่างนี้ไม่กล้าลองเลยผม Delux เหมือนกันอ่ะ --* a64 3000+ XMS2 667 512*2

Comment

ได้ power มาแล้วรับของอัดซิ้งเดิม
                  am2 3000+ >> 2.45
                  เหมือนที่คุน Hanaga บอกเลยครับ

Comment

Originally posted by Hanaga View Post
                    ทำไมของผมมันลากบัสเกิน 220 x11 ไม่ได้ครับ เพิ่มไฟcpuเป็น 1.5 แล้ว ไฟแรม 1.9
                    spec
                    x4200
                    dfi lanparty ut 590 sli
                    gskill 667 512x2
                    enermax 535 watt
                    silent square
                    หรือผมต้อ set ตรงไหนบ้างครับ

Comment

Originally posted by no login View Post
                      ทำไมของผมมันลากบัสเกิน 220 x11 ไม่ได้ครับ เพิ่มไฟcpuเป็น 1.5 แล้ว ไฟแรม 1.9
                      spec
                      x4200
                      dfi lanparty ut 590 sli
                      gskill 667 512x2
                      enermax 535 watt
                      silent square
                      หรือผมต้อ set ตรงไหนบ้างครับ
                      ลด HT ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                        ลด HT ครับ
                        ลด HT นี่ ต้องลดตัวคูณใช่มั้ยครับ ลดเป็น 4 แล้วก็ไม่ได้ครับ ขอแค่สัก 250x11 ก็พอครับ

Comment

ลองลดตัวคูณดูแล้วกันครับ มันไม่เห็นนะบอกไม่ถูก ผมก็เดาเอาเหมือนกันครับ ตัวคูณสูงด้วยซิ

Comment

พลาดนิดนึงตรงที่เล่น 3000+ ครับ เพราะมันเป็นตัวคูณเลขคี่(9) ดังนั้นแรมจะไม่สามารถใช้งานเต็มที่ 800 ได้ครับ
                            แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ ก่อนอื่นก็ลด HTT เหลือ x4 ก่อนนะครับ แล้วก็ลองเพิ่มบัสไปสัก 220 ดูก่อน
                            อ้อ.. ก่อนเพิ่มบัสควรจะทดแรมลงเป็น 667 ก่อนนะครับ แรมจะได้ไม่วิ่งเกินสเปค อันนี้เราจะเทส cpu ก่อน
                            ว่าจะลากไปได้ไกลขนาดไหนครับ แล้วก็ลองเข้าวินโดวส์ดูครับว่าผ่านหรือเปล่า ถ้าผ่านแสดงว่ายังไปต่อได้อีก
                            ถ้าผ่านก็เพิ่มบัสต่อไปสักทีละ 10 ครับ จนกว่าจะไม่ผ่านครับ ถ้าเกิดจุดไหนที่ไม่สามารถเข้าวินโดวส์ได้ นั้นแสดงว่า
                            ไฟเลี้ยง cpu เริ่มไม่พอแล้วละครับ ทีนี้ก็มี 2 อย่างคือ ถ้าอยากไปต่อ ก็ต้องเพิ่ม vcore แต่ถ้าไม่อยาก
                            ก็ลดบัสลง สมมติว่าได้ถึงที่เราต้องการแล้ว ทีนี้ก็ต้องมาลองเทสการใช้งานจริงดูครับว่าเสถียรหรือไม่
                            โดยการใช้โปรแกรมต่างๆเช่น Orthos Sisoft 3DMark ต่างๆ ดูว่าสามารถเทสผ่านโปรแกรมพวกนี้หรือไม่ครับ
                            ตัวที่โหดที่สุดคือ Orthos แล้วก็ cpu test ของ 3DMark05 ครับ ถ้าผ่าน 2 ตัวนี้ค่อนข้างเชื่อถือได้ว่าเสถียรครับ
                            ส่วนแรมนั้นเนื่องจากบอร์ดตัวนี้ปรับ vddr ได้น้อยมาก(1.95V) ผมจึงคิดว่าไม่น่าจะลากได้ไกลครับ
                            ดังนั้นจึงต้องทดลงเหลือ 667 เอาครับ แต่จริงๆแล้วถ้าบัส cpu เป็น 250 แล้วละก็ แรมก็จะวิ่งที่ 750 แล้วนะครับ
                            ก็ถือว่าใช้งานได้ต่ำกว่าสเปคแค่นิดเดียวเองครับ ถ้าอยากให้แรมวิ่งที่ 800 เต็มๆก็ต้องลากบัส cpu ไปที่ 267 เลย
                            แรมจะวิ่งที่ 800 พอดีเลยครับผม ถ้าจะวิ่งเกินกว่านี้ไปแนะนำว่าให้ทดแรมเหลือ 533 พอครับ แรมจะได้ไม่เกิน 800
                            ยังไงลอง OC เล่นดูก่อนนะครับ มีปัญหาอะไรก็มาถามเพื่อนๆในนี้ได้ครับผม

ปล. จริงๆมีวิธีที่สามารถจะเพิ่มไฟแรมได้ถึง 2.2V อยู่นะครับ แต่จะค่อนข้างยุ่งยากนิดนึงครับ ไว้ผ่านขั้นตอนแรกได้ก่อนแล้วผมจะแนะนำขั้น Advance ให้ทีหลังนะครับ
                            ปล.2 ซิงค์นั้นผมว่ายังไม่ต้องซื้อครับ เพราะว่า AM2 นั้นไม่ร้อนอยู่แล้วครับ ยกเว้นว่าจะ OC แบบโหดมากจริงๆ ดังนั้นผมว่าใช้เดิมๆไปก่อนดีแล้วครับ ส่วน PSU ก็แนะนำพวก Enermax เลยครับ นิ่งดีเสียแค่ไม่สวยเท่านั้นเองครับ สัก 460W ก็พอแล้วครับ ไม่เกิน 2500 แน่นอนครับ
                            Last edited by Amagin; 25 Jan 2007, 19:46:46.

Comment

ผมไปหวด asus atlas550watt มาลากจ้าวตัวนี้โดยเฉพาะ

บัส800เท่าเดิมไม่ได้เพิ่มไม่ได้ลดประการใด ปล่อยให้มันวิ่งตามเขาไปเอง ลากมากกว่านี้ไม่ได้ครับ ไฟแรมที่1.95 คอร์ 1.5325 สงสัยไฟแรมจะไม่พอ T_T

ทำไงให้อัดไฟแรมได้มากกว่านี้ครับ อยากให้แรงกว่านี้อีกซักนิ้ดด ถ้ามันกลับบ้านเก่าก็ชั่งมัน
                              Last edited by nudragon; 25 Jan 2007, 21:28:25.

Comment

Working...
                              X