Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูดออก หรือ เป่าเข้า ดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูดออก หรือ เป่าเข้า ดีกว่ากัน

ตอนนี้ผมเจาะฝาข้างเคส ติดพัดลมตัวใหญ่ ไม่รู้ว่าจะให้มัน ดูดออก หรือ เป่าเข้า ดีครับ แบบไหนเวิร์คกว่ากันครับ แต่ตอนนี้ เป่าเข้าอยู่ครับ

ควรมีทั้ง สองอย่างครับ ทำการหมุนเวียนถ่ายเทอากาศได้ดี

Comment

อย่างไหนควรจะมากกว่ากันครับ หาดูใน google ส่วนมากบอกดูดออกดีกว่าอะครับ
      กระจ่างแล้วครับ ไปเจอกระทู้เก่า http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=134811
      Last edited by WebSociety; 2 Sep 2008, 20:55:08.

Comment

ดูดออกให้มากว่า เข้านิด

Comment

ช่วยวิเคราะห์ของผมหน่อยครับท่านทั้งหลาย

-ดูดเข้า 1 |12cm(ด้านหน้าล่างใต้ floppy disk)
          -เป่าออก 2 |12 cm(ด้านข้างแถวๆ gpu) กับ 8cm (ใต้ psu ที่รับช่วงต่อมาจากพัดลมซิงค์ระบายความร้อน)

ระบบหมุนเวียนokไหมครับ จะต้องปรับเปลี่ยนตรงไหน ให้มันเย็นขึ้นกว่านี้ได้อีกไหม

Comment

ของผมเข้าๆออกๆอย่างละเท่าๆกันคับ..อิอิ

Comment

Originally posted by hurahara View Post
              ของผมเข้าๆออกๆอย่างละเท่าๆกันคับ..อิอิ
              กรี๊ดดดดดดดด
              เสียวววว
              *0*

Comment

Originally posted by voiture View Post
                ช่วยวิเคราะห์ของผมหน่อยครับท่านทั้งหลาย

-ดูดเข้า 1 |12cm(ด้านหน้าล่างใต้ floppy disk)
                -เป่าออก 2 |12 cm(ด้านข้างแถวๆ gpu) กับ 8cm (ใต้ psu ที่รับช่วงต่อมาจากพัดลมซิงค์ระบายความร้อน)

ระบบหมุนเวียนokไหมครับ จะต้องปรับเปลี่ยนตรงไหน ให้มันเย็นขึ้นกว่านี้ได้อีกไหม
                ในความคิดผม ว่า ดีแล้ว ความจริงน่าจะ คิด ออกเป้น 3นะ +PSU 1ตัว
                เพราะ ลมเข้า รูเล้กรูน้อย ลมมันก็เข้าได้หมดแหละ ถ้า ดูดออกมาก พัดลมที่เป่า เข้า 12cm เป่าเข้าไม่ทัน อากาศมันจะหาที่เข้า ตามรูเล้กรูน้อยเอง ดีกว่าเป่าเข้าไปแล้วไปอั้นในนั้น ถึกจะออกได้ตามรูเล้กรูน้อย มันก็จะช้ากว่า

เครื่องผม ออก2 เข้า1 ออก 12Cm Tt 2000rpm 76CFM กับ พัดลม PSU เข้า 1 8Cm(เป่าHDด้วย) ความจริง มีเข้า12 อีก1หน้าเคส จะไม่เปิด ปล่อยทิ้งไว้งั้น มีรูให้เข้า เดียวมันหาทางเข้าเอง อากาศ มันไม่อั้นด้วย

Comment

ของผมเป่าเข้า 1300 2ตัว ดูดออก 2000 1ตัว 1300 1ตัวครับ ซัพพรายดูดออกไม่ได้ครับ ใช้ เครส690

Comment

ผมเข้า 2 ออก 4 คับ

Comment

ของผมด้านหน้าดูดเข้า1 ด้านข้างดูดออก1 ด้านหลังดูดออก1

Comment

มี 2 อย่างเลยคับ จะดี สุด

Comment

ของผมเข้าๆออกๆ นับไม่ถ้วน

Comment

Originally posted by ไข่ตุง View Post
                            ของผมเข้าๆออกๆ นับไม่ถ้วน
                            จ๊ากมาเสียวอีกท่านแล้ว

Comment

อันนี้ตามความประสบการณ์ครับ

ถ้าพัดเอาลมร้อนจากHarddiskด้านหน้าเป่าเข้าไปในเคสจะทำให้ทุกอย่างร้อนขึ้นนิดนึง

ผมเลยเอาพัดลมติดกับHDแทนพัดลมเป่าเข้า

พัดลมที่สำคัญมี2จุด 1CPU 2เป่าออก(ไม่เช่นนั้นความร้อนสะสมครับConfrim) ที่ผมไม่นับขาเข้าเพราะผมรู้สึกว่าเคสเรามันดึงเข้ามาได้อยู่แล้วตามจุดต่างๆ หากเอาเข้ามากไม่มีตัวกรองแพบเดียวฝุ่นบาน และเอาเข้ามาก็ไม่ได้ทำให้Tempลดลงไปเลยหรือบางคนอาจลดลงบ้าง

นอกนั้นจะเป่าเข้าเป่าออกผมว่าไม่เท่าไหร่แล้วครับเอามาเป่าให้ตรงจุดดีกว่า เช่น เป่าแรม เป่าการ์ดจอ หรือเป่าข้างเข้าตัวบอร์ดอันนี้ก็ดีครับแนะนำแต่จะทำให้บังความเทพของซิ๊งค์ของท่าน 555 ผมยอมร้อนแต่ไม่ยอมหยุดความงาม

Comment

Working...
                              X