Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด ASROCK ALIVENF6P-VSTA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด ASROCK ALIVENF6P-VSTA

ผมกำลังจะซื้อมาประกอบแต่ว่า HDD กับ DVD แต่มันเป็น IDE 2 ตัวเลยมันจะใส่ได้ไหมคับ ลงวินโดได้ไหม หรือผมต้องที่เป็น SATA มาใส่

ปล.ไม่อยากซื้อ HDD DVD ใหม่งบน้อยขอรับ

ได้ครับ

Comment

ได้ครับ เอาหัวเป้นประกันเลยครับ ที่บริษัมเครื่องผมก็ กรณีเดียวกับท่านครับ
      ลงวินโดว์ก็ได้ อู้งานเข้าเวปก็ได้ครับ

Comment

บอร์ดตัวนี้มี slot IDE กี่ slot อะคับ
        Last edited by Epilogue; 2 Sep 2008, 22:13:04.

Comment

ผมเคยติดบลูนะคับลงวินโวธรรมดาไม่ได้เลยเเต่ลงเเบบโมได้ไม่รู้เปงเพราะอะไร

Comment

นอนยันว่าใช้ได้ เพราะใช้อยู่

IDE 1 slot ต่อได้ 2 อัน ให้ DVD เป็น Slave แล้ว HDD เป็น Master
            หรือซื้อตัวแปลง IDE to SATA (180-250) มาเสียบ HDD IDE แทน ใช้งานได้ตามปกติ

Comment

แบบโมคือไรหรอคับ ที่ผมดูรูปบอร์ดตัวนี้มามันมี IDE slot เดียว ผมต้องหาไม่ HDD ก็ DVD ที่เป็น sata มาใส่ใช่ไหมคับ

Comment

ได้แน่นอนครับ แต่ความเร็วในการส่งข้อมูลของ HDD จะลดลงมาเท่ากับ DVD ครับ น่าจะเป็นที่ 33 MB/s ถ้าซื้อตัวแปลงจาก IDE มาเป็น SATA ใช้กับ HDD หรือไม่ก็ IDE to USB มาใช้กับ DVD ก็ได้ครับ (แต่ต้องตั้งใน Bios ให้มัน boot จาก legacy device ด้วยนะครับ)

Comment

อ่อใช้ครับผมลืมเลยว่า slot นึงใส่ได้ 2 อย่างโอ้ยผมนิโง่จริงๆ ขอบพระคุณอย่างแรงครับ แล้วที่เขาบอกลงวินโดแบบ
                  โมคือไรหรอคับ ช่วยบอกที

ขอบพระคุณทุกๆคำตอบ

Comment

ได้แน่นอนครับ แต่ความเร็วในการส่งข้อมูลของ HDD จะลดลงมาเท่ากับ DVD ครับ น่าจะเป็นที่ 33 MB/s ถ้าซื้อตัวแปลงจาก IDE มาเป็น SATA ใช้กับ HDD หรือไม่ก็ IDE to USB มาใช้กับ DVD ก็ได้ครับ (แต่ต้องตั้งใน Bios ให้มัน boot จาก legacy device ด้วยนะครับ)
                    อันนั้ก้เถียงหัวชนฝาเช่นกันครับ อิอิ
                    ยิ่ง ลองไปดู ดีๆครับ ว่า DVD ไม่ได้วิ่ง33 ครับ แต่วิ่ง ... ไปดูเองนะครับ

ไม่ต้องกลัวช้าครับ กับ ALIVENF6P นะครับ ยี้ห้ออื่นไม่รู้ครับ

Comment

ผมมี HDD IDE 1 ลูก กับ 2 DVD IDE ครับ บอร์ด nf6p นี่แหละ ทำไงดีอ่ะ
                      แล้วตัวแปลง IDE to SATA หน้าตาเป็นไง

HDD 80 IDE ตัวเก่า ขายทิ้ง แล้วซื้อ 80 SATA จะดีมั๊ย

เอ่อ 80-160 SATA มือ2 ราคากลางอยู่ที่ประมาณกี่บาทครับ

Comment

Originally posted by surrender View Post
                        ผมมี HDD IDE 1 ลูก กับ 2 DVD IDE ครับ บอร์ด nf6p นี่แหละ ทำไงดีอ่ะ
                        แล้วตัวแปลง IDE to SATA หน้าตาเป็นไง

HDD 80 IDE ตัวเก่า ขายทิ้ง แล้วซื้อ 80 SATA จะดีมั๊ย

เอ่อ 80-160 SATA มือ2 ราคากลางอยู่ที่ประมาณกี่บาทครับ
                        200 บาท สาย ide to sata

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          อันนั้ก้เถียงหัวชนฝาเช่นกันครับ อิอิ
                          ยิ่ง ลองไปดู ดีๆครับ ว่า DVD ไม่ได้วิ่ง33 ครับ แต่วิ่ง ... ไปดูเองนะครับ

ไม่ต้องกลัวช้าครับ กับ ALIVENF6P นะครับ ยี้ห้ออื่นไม่รู้ครับ
                          ผมก็จำได้แต่ความเร็ว CD-Rom รุ่นเก่าๆนะครับ (แก่แล้ว) ไม่รู้เหมือนกันว่าความเร็วในการส่งข้อมูลของ DVD-Rom มันส่งเร็วเท่าไร

แต่เคยใช้ครับแบบ HDD กับ CD บนสายแพเดียวกัน เวลาปรกติก็ไม่ช้าครับ แต่ถ้าจะ copy แผ่น CD หรือ burn file จำนวนมากๆ หรือลงโปรแกรมมันช้าครับ เลยไม่ชอบ

Comment

Originally posted by wikorn View Post

จะเข้าไปดูตรงไหนได้ครับ ว่าวิ่งเท่าไหร่

Comment

ดูตอนบูทเครื่องครับ บางใบออสก็มองเห้นครับ บางรุ่นมองไม่เห็นครับ

บางเครื่องไวจัด ไม่เห็นตอนเครื่อง เช็ค ฮาร์ดแวร์ครับ ผมเองก็เห็นตอนที่มันบูทนี้แหละครับ ลองเสียง CDROM กับ DVDRW มันโชว์ไม่เหมือนกันครับ ตอนนี้เครื่องผมก็ไม่เห็นครับ

Comment

Working...
                              X