overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ขอคำแนะนำการทดแรมทีคับ corcair bus 800

OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำการทดแรมทีคับ corcair bus 800

cpu 5000+ ocไป3.0Gคับ
    M/B ALIVENF7FUll

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ก็ลองแบบไม่ต้องทดก่อนครับ ไม่ใหวก็ทดลงมาที่ละขั้นครับ อย่าต่ำกว่า 533 ไม่งั้น มีแต่สปีด แรงไม่มีครับ

ไฟแรม สุดบอร์ด

อยากถามสัก4ข้อน่ะคับ
    1.ตอนนี้ทดที่533คับแต่ทดที่667กับ800ก็ด้หมดคับอยากว่าทราบว่าทดที่เท่าไหร่แรงสุดคับไฟผมปรับ2.0คับกลัวไหม้
    2.เลขที่ปรับclมีอะไรต้องปรับตัวไหนมั้งคับขอสักชุดได้มั้ยคับ
    3.แล้วที่ว่าoc แรมนั้นบอร์ดใหม่จิงป่าวคับ
    4.cpu ocแค่นี้พอหรือยังคับหรือว่าเพิ่มอีกเพิ่มไปมากกว่านี้จอมันฟ้าคับไฟสุดบอร์ดแล้วคับ

ช่วยตอบน่อยน่ะคับโพสมาหลายวันแล้วยังไม่มีใครตอบเลยคับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by pungpond99 View Post
    อยากถามสัก4ข้อน่ะคับ
    1.ตอนนี้ทดที่533คับแต่ทดที่667กับ800ก็ด้หมดคับอยากว่าทราบว่าทดที่เท่าไหร่แรงสุดคับไฟผมปรับ2.0คับกลัวไหม้
    800 ไม่เรียกทดครับ แรมวิ่งตามสเปคครับ
    667 ก็ทดลงมา 1 สเตป และ 533 ตามลำดับ
    ส่วนแรงสุดนะ คือ 800 ครับ เพราะไม่ต้องทดเลย แรมวิ่งด้วยความเร็วเริ่มต้น สุดสเปคโรงงานครับ จากนั้นก็ + เข้าไปตามที่เรา OC บัสเพิ่ม
    จะทดเท่าไรแรงสุดก็ชึ้นอย฿กับว่า เราทดแล้ว เราดันต่อได้ไกลมากกว่าขนาดใหน ใช้โปรแกรมวัดแบนวิทช่วย ดูเวลา OC ครับ หาเอาแถวๆนี้แหละครับโปรแกรมพวกนี้
    ไฟแค่ 2.0 นี้ ไม่เรียกร้อนครับ แรมจะวิ่งได้แรงสุดไฟแถวๆ 2.2-2.3 ซึง แรมรับได้อยุ่แล้วครับ (เรื่องไฟ แล้วแต่แรมเป้นตัวๆไป ต่างตัวก็ต่างไฟครับ)

2.เลขที่ปรับclมีอะไรต้องปรับตัวไหนมั้งคับขอสักชุดได้มั้ยคับ
    สุตรผมไม่มีครับ แต่ถ้าเอาหลวมๆ ก็ 5-5-5-15 มาตรานสากลแรมบ้านๆทั่วไปครับ เริ่มที่ค่านี้ ครับ จะเอาลงลึก มันยาว ท่านไปหาอ่านเอาที่ กระทู้ที่ปักหมุดไว้แล้วกันนะครับ ท่านเดียร์ อธิบายไว้แล้วครับ

3.แล้วที่ว่าoc แรมนั้นบอร์ดใหม่จิงป่าวคับ
    ไม่เคยทำเมนบอร์กใหม้ครับ เคยทำแต่แรมพังครับ ไฟมากำปหน่อยครับ พังเลย บูทไม่ขึ้น(2.2-2.3 ที่บอก ชิวๆครับไม่ต้องกลัว)

ปกติบอร์ดไหม้นั้นส่วนมากที่ผมเห็นมาจาก ภาคจ่ายไฟที่ไม่ดี IC ทนความร้อนไม่ได้ ก็ใหม้ (บอร์ดมันห่วยเป้นตัวๆไปครับ) ปกติอ่านคู่มือดูซิครับ ในโหมดของ การ OC เข้าเขียนไว้ทุกยี้ห้อทุกรุ่นครับ

การ OC อาจทำให้เกินความเสียหายกับอุปกรณ์ได้ บริษัทจะไม่รับผิดชอบไดๆหากเกิดความเสียหายจากการ OC เช่นการ เพิ่มไฟ อะไรทำนอนนี้ครับ

4.cpu ocแค่นี้พอหรือยังคับหรือว่าเพิ่มอีกเพิ่มไปมากกว่านี้จอมันฟ้าคับไฟสุดบอร์ดแล้วคับ
    ข้อนี้ไม่รู้ครับ สุดแค่ใหนต้องลองครับถึงจะรู้ครับ
    .

ขอบคุณสำหรับคำตอบน่ะคับมีประโยชน์กับผมมากเลยจิงๆคับ

OverclockZone Member YaEvolution's Avatar

คอแซร์ ม่ายต้องห่วงน่า ไหม้เคลมได้...

Bookmarks

Bookmarks