overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ขอคำแนะนำ ไม่ไหวแล้วครับ

OverclockZone Member Squallfill's Avatar

Default ขอคำแนะนำ ไม่ไหวแล้วครับ

เรื่องมีอยู่ว่า คอมผม พึ่งอัพเกรดไป โดยการ ซื้อ M/B ใหม่ CPU ใหม่ เพิ่ม HDD 500 GB อีก1 ลูก

M/B ใช้ m3a asus
    cpu AMD 6000+ x2
    PSU gigabyie 550w.

เกิดอาการที่ ว่า พอลงวินโดวอะไรเสร็จเรียบร้อย หลังจากประกอบเอง ปรากฎว่า มันมีปัญหา คือ หลังจาก ลงวินโดวใช้ได้ 1วัน วันที่ 2 เกิดอาการ บูธวินโดว แล้วมันค้าง ตรงหน้าจอ ตอน มันขึ้นว่า windows xp แล้วก่อค้างไปเลย บ้างครั้งมันก่อ บูธผ่านน่ะครับเล่นได้ปรกติ แต่พอรี เครื่อง มันก่อเอาอีก ล่ะ ค้างอีก เห้อ เซ็ง ผมลองทำแล้วทุกอย่าง ทั้งเปลี่ยนram สลับram เปลี่ยน HD
    ลงวินโดว ใหม่ก็ทำแล้ว ลงวินโดวใหม่ไปประมาน 5แผ่น ได้ เปลี่ยนมาแล้ว 5เวอชั่น ถอดอุปกรออกทีละตัว ก่อแล้ว ก็ ยังเป็น พาวเว่อซัฟพราย ก่อเปลี่ยนแล้ว อัพไบออส ก่อทำแล้ว ก่อไม่หาย ทำอยู่ 2วันเต็มๆ จนเหนื่อยแล้ว ไม่ร้จะแก้ ไงแล้วก่อไม่ หาย ใครพอมี อะไร จะแนะนำวิธีแก้ มั้ย ครับ โทดทีน่ะครับ พิมยาวไปหน่อย(เหลืออีก1อย่างที่ไม่ได้ทำเปลี่ยนเมนบอร์ด)เปลี่ยนใจ จาก intel มาลอง AMD ครั้งแรกในชีวิต ก่อ ซวย ส่ะแล้ว ไม่ได้โทด AMD ไม่ดีน่ะครับผมคง ซวยเอง

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

m3a

channaronk
    Guest

Talking

มีอุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่งอู้งานครับ

OverclockZone Member Squallfill's Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    m3a

m3a ไม่ค่อยดีหรอ ครับ

Quote Originally Posted by channaronk View Post
    มีอุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่งอู้งานครับ
    เช็คยังไงดีครับ รบกวน ช่วยบอกที

OverclockZone Member 154's Avatar

ลองเสียบแรม 1 ตัวดูหรือยังครับ

ลองแล้ว ครับ ท่าน

OverclockZone Member bankeng's Avatar

ลองใส่ HDD ลูกเดียวดูก่อนครับ สายไฟที่ต่อกับ HDD ให้ต่อกับHDD อย่างเดียว

OverclockZone Member contact's Avatar

รุ่นนี้มีปัญหาครับ อาการผมก็เป็นแบบเดียวกับคุณครับ ลองหมดทุกวิธีแล้วก็แก้ไม่ได้ ผมนำไปเคลมเพิ่มเงินเปลี่ยนเป็นgigมาไม่มีปัญหาเลยครับ สรุปไปเคลมครับแก้ไม่หายหรอกครับผม คิดว่าของลอตนี้มีปัญหาครับ โชคดีครับ

Quote Originally Posted by bankeng View Post
    ลองใส่ HDD ลูกเดียวดูก่อนครับ สายไฟที่ต่อกับ HDD ให้ต่อกับHDD อย่างเดียว
    ลองแล้ว ครับ

Quote Originally Posted by contact View Post
    รุ่นนี้มีปัญหาครับ อาการผมก็เป็นแบบเดียวกับคุณครับ ลองหมดทุกวิธีแล้วก็แก้ไม่ได้ ผมนำไปเคลมเพิ่มเงินเปลี่ยนเป็นgigมาไม่มีปัญหาเลยครับ สรุปไปเคลมครับแก้ไม่หายหรอกครับผม คิดว่าของลอตนี้มีปัญหาครับ โชคดีครับ

ผมก่อว่าจะเอาไปเครม แต่กำลังคิดว่าจะเครมเอารุ่นเดิม หรือ เอาแบบท่านดีเพิ่มเงิน เอาตัวใหม่ ยี่ห้อ อื่นๆ

ผม ยก ไปให้ ช่าง ของ jib ดู มันก่อ ไม่เกิดอาการ เซงมากเลย (ของที่ผม ซื้อ สั่ง อย่าง ซื้อ ร้าน jibมาน่ะครับ)
    มันไม่เกิดอาการเค้าก่อได้แค่ อัพไบออสให้ แล้วยกกลับมามันก็เป็นเหมือนเดิน จะบ้าตาย แล้ววววววววว

OverclockZone Member gamoxzone's Avatar

เอาใจช่วยครับ ขอให้แก้ได้โดยเร็ว เจองี้เป็นเป็นผมคงเซงแย่เหมือนกัน

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ผมใ้ช้ M3A ไม่เคยมีปัญหาเรื่อง HDD ครับมีเเต่ BIOS ครับลอง update ดู

OverclockZone Member merlix's Avatar

อับเดด BIOS เปน V.1001 ล่าสุดคับหายแน่นอน ปัญหาพวกนี้เค้าแก้นานแล้วคับ

Quote Originally Posted by merlix View Post
    อับเดด BIOS เปน V.1001 ล่าสุดคับหายแน่นอน ปัญหาพวกนี้เค้าแก้นานแล้วคับ

ไม่หายครับ ลองแล้ว

OverclockZone Member contact's Avatar

ขอโทษทีครับพอดีไปข้างนอกมา รุ่นGA-MA770-DS3 ครับ ร้านjibก็มีครับ รีบเอาไปเคลมเถอะครับ
    ปล.ผมแฟนปีศาจแดงเหมือนกันครับ
    Last edited by contact; 4 Sep 2008 at 05:38:33.

OverclockZone Member vueja's Avatar

เช็ด ram ดู มันใช้ร่วมกับบอร์ดนี้ได้เปล่า

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ที่บ้าน กับที่ร้าน มีอะไรแตกต่างกันบ้างครับ หมายถึงพวกอุปกรณ์ที่ท่านเสียบหลังหรือหน้าเครื่อง

เช่น
    -เมาส์หรือคีย์บอร์ด ที่บ้านอาจจะเป็น USB แต่ช่างใช้PS2
    -เสียบอุปกรณ์อื่นๆเช่น ปรินเตอร์ จอย HDD ภายนอก

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    ที่บ้าน กับที่ร้าน มีอะไรแตกต่างกันบ้างครับ หมายถึงพวกอุปกรณ์ที่ท่านเสียบหลังหรือหน้าเครื่อง

เช่น
    -เมาส์หรือคีย์บอร์ด ที่บ้านอาจจะเป็น USB แต่ช่างใช้PS2
    -เสียบอุปกรณ์อื่นๆเช่น ปรินเตอร์ จอย HDD ภายนอก
    ตามความเห็นนี้ครับ
    ดูอุปกรณ์ที่ต่างกัน แต่เป็นภายในเครื่องครับ
    เช่น ram hdd cpu
    ตอนเค้าเช็คอุปกรณ์ตัวเดียวกะที่บ้านป่าว

Bookmarks

Bookmarks