overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: สัมผัสแรกกับ D-SLR มือใหม่มาส่งการบ้าน ขอคำแนะนำติชมด้วยครับ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

Default สัมผัสแรกกับ D-SLR มือใหม่มาส่งการบ้าน ขอคำแนะนำติชมด้วยครับ

เพิ่งได้กล้อง D-SLR ตัวแรกในชีวิตหลังจากใช้แต่คอมแพ็คมานานครับ เป็น CANON EOS 400D+KIT 18-55 ครับ ยังไม่มีตังซื้อเลนส์เลยครับ ใช้เลนส์คิตไปก่อน เป็นภาพ PORTRAIT ล้วนๆแบบว่าเำพื่อนๆสาวๆเค้าอยากถ่ายรูปครับ เลยลองเอามาให้ น้าๆในห้องนี้ได้ให้คำแนะนำติชมเพื่อการพัฒนาฝีมือต่อไปครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับผม

OverclockZone Member bank2530's Avatar

รูปที่สองสวยมากครับ
    ผมก็มือใหม่ครับ
    ยินดีที่รู้จักครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

โอ้ นักศึกษา

OverclockZone Member bank2530's Avatar

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    โอ้ นักศึกษา
    ชอบไหมครับ
    ถ้าชอบเราไปถ่ายกันมะเหอๆ
    ไม่กล้าไปคนเดียวหาพวกก่อน
    ว่าแต่ท่านเจ้าของกระทู้ถ่ายคนที่สองมาอีกได้ไหมครับ
    แบบว่าโดนใจใช่เลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
    เหอติดที่เรามีลูกมีเมียแล้วอ่ะซิ+555

555+ ลืมบอกว่าเพื่อนผมทั้ง 2 คนมีแฟนแล้วนะจ๊ะ อิอิ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ก่อนอื่น ทำความรู้จักกับกล้องของเราให้ได้มากที่สุดครับ ทุก Func. เลย

Adobe RGB ใน 400D ถ่ายสีสันได้เจ๋ง sRGB เอาไว้ถ่ายคน Softๆ นุ่มๆ

และนอกนั้นอีกสารพัด ไว้มีโอกาสเจอกัน จะพยามบอกให้ครับ เพราะมันเยอะจริงๆ

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    ก่อนอื่น ทำความรู้จักกับกล้องของเราให้ได้มากที่สุดครับ ทุก Func. เลย

Adobe RGB ใน 400D ถ่ายสีสันได้เจ๋ง sRGB เอาไว้ถ่ายคน Softๆ นุ่มๆ

และนอกนั้นอีกสารพัด ไว้มีโอกาสเจอกัน จะพยามบอกให้ครับ เพราะมันเยอะจริงๆ
    ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่เลยครับ รู้สึกว่ามันยังมีอะไรให้ลอง ให้รู้ อีกเยอะมากๆเลยครับ

OverclockZone Member spin 9's Avatar

Quote Originally Posted by WhoAmI View Post
    เพิ่งได้กล้อง D-SLR ตัวแรกในชีวิตหลังจากใช้แต่คอมแพ็คมานานครับ เป็น CANON EOS 400D+KIT 18-55 ครับ ยังไม่มีตังซื้อเลนส์เลยครับ ใช้เลนส์คิตไปก่อน เป็นภาพ PORTRAIT ล้วนๆแบบว่าเำพื่อนๆสาวๆเค้าอยากถ่ายรูปครับ เลยลองเอามาให้ น้าๆในห้องนี้ได้ให้คำแนะนำติชมเพื่อการพัฒนาฝีมือต่อไปครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับผม
    อยากแนะนำครับ แต่แนะนำไม่ได้เลย เพราะไม่เห็นเลยซักรูป !!
    หาเว็บฝากรูปใหม่ ขอแบบอินเตอร์หน่อยนะครับ
    ผมดูไม่ได้ครับ

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post

นิก เดี๋ยวน้าตีมือแตกเลย ...
    ใครสั่งใครสอนมาวะ ...
    ไปทำการบ้านมาใหม่ซิ ว่าอะไรคือ Adobe RGB ... อะไรคือ sRGB ...
    แล้วลองมาดูที่ตัวเองตอบนะ ว่ามันน่าจับไปถ่วงน้ำมั้ย
    ถ้ารู้ไม่จริง อย่าตอบดิ มันจะพาคนอื่นเข้าใจผิดไปด้วย

เข้าใจม้ายยยยยยย !!!!?

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

รูปสอง สวยดีครับ ^ ^

OverclockZone Member Cheesecake's Avatar

ใช้กล้องตัวเดียวกันเลย ^ ^
    เพิ่งได้มาเหมือนกันเลยพี่หมูยิ้ม
    ต้องซื้อมาเรียนวิชาภาคพวก Photo ตอนนี้ก็กำลังเรียนรู้ไปเรื่อยๆ
    พี่หมูยิ้มอยู่มหา'ลัยอะไรทางภาคใต้หรอค่ะ
    ถ่ายภาพportrait ได้สวยดีค่ะ ^ ^

OverclockZone Member dear.de's Avatar
    เชียงใหม่ ไทยแลนด์

ผมไม่เคยใช้ Adobe RGB ่ถายเลยอ่ะ ใช้กล้องมาตั้งนานแล้ว

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

มีคนบอกบอกให้ผมใช้เป็น Adobe RGB แรก ๆ ผมก็ใช้ sRGB ซึ่งผมลองทั้งสองตัวแล้ว.... ก็ยัง งง ๆ ว่ามันต่างกันยังไง เหมือนกันครับม่ายขอตอบเรื่องนี้ลล่ะกัน

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

ท่าน ด๊อกเตอร์แซด เป็นเด็ก(สเก็ต)บอร์ดเหรอครับ
    ว่างๆ นัดเจอกันหน่อย (เจออย่างเดียวนะครับ ผมแก่แล้วเล่นต่อไม่ไหว) หุหุ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by Rabbit fire View Post
    ท่าน ด๊อกเตอร์แซด เป็นเด็ก(สเก็ต)บอร์ดเหรอครับ
    ว่างๆ นัดเจอกันหน่อย (เจออย่างเดียวนะครับ ผมแก่แล้วเล่นต่อไม่ไหว) หุหุ
    ผมเลิกเล่นมาเกือบ ๆ สามปีแล้วครับ เพราะเข่าเสีย ตอนนี้สอนแต่เดก ๆเล่น

OverclockZone Member Trex's Avatar

เห็นด้วยครับ รูปที่สองสวยสุด ถ่ายซะน่ารักเลย

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by spin 9 View Post
    นิก เดี๋ยวน้าตีมือแตกเลย ...
    ใครสั่งใครสอนมาวะ ...
    ไปทำการบ้านมาใหม่ซิ ว่าอะไรคือ Adobe RGB ... อะไรคือ sRGB ...
    แล้วลองมาดูที่ตัวเองตอบนะ ว่ามันน่าจับไปถ่วงน้ำมั้ย
    ถ้ารู้ไม่จริง อย่าตอบดิ มันจะพาคนอื่นเข้าใจผิดไปด้วย

เข้าใจม้ายยยยยยย !!!!?
    ทำการบ้านมาล่ะ

Color Space (หรือจำนวนสี) ใน Adobe RGB มีมากกว่า sRGB

หากว่า จอ / เครื่องปริ๊น ไม่รองรับ Adobe RGB เวลาอัดสีออกมาจะตุ่นๆ เพราะโดน Convert สีออก

และสีที่โดนคัดออกไป ผลออกมาจะแย่กว่าถ่ายมาเป็น sRGB ซะอีก

ปล.ขอบคุณน้าปินที่ทำให้หายโง่

Quote Originally Posted by Cheesecake View Post
    ใช้กล้องตัวเดียวกันเลย ^ ^
    เพิ่งได้มาเหมือนกันเลยพี่หมูยิ้ม
    ต้องซื้อมาเรียนวิชาภาคพวก Photo ตอนนี้ก็กำลังเรียนรู้ไปเรื่อยๆ
    พี่หมูยิ้มอยู่มหา'ลัยอะไรทางภาคใต้หรอค่ะ
    ถ่ายภาพportrait ได้สวยดีค่ะ ^ ^
    ม.สงขลานครินทร์ วิทยาเขตหาดใหญ่ ลูกพระบิดาครับผม

ทำการบ้านมาล่ะ

Color Space (หรือจำนวนสี) ใน Adobe RGB มีมากกว่า sRGB

หากว่า จอ / เครื่องปริ๊น ไม่รองรับ Adobe RGB เวลาอัดสีออกมาจะตุ่นๆ เพราะโดน Convert สีออก

และสีที่โดนคัดออกไป ผลออกมาจะแย่กว่าถ่ายมาเป็น sRGB ซะอีก

ปล.ขอบคุณน้าปินที่ทำให้หายโง่
    ขอบคุณครับ แต่ก็ยัง งงๆ อยู่ดี อิอิ

คนนี้ล่ะน่ารักมั้ยเอ่ย ถ่ายออกมาอย่างกะหนังเกาหลี เพิ่งได้เลนส์ EF50 F1.8 มาครับ ในรูปถ่ายที่ร้านไอติมตอนกลางคืน ละลายหลังได้แจ่มจริงๆ
    มีแต่งกับ PS นิดหน่อยครับ อิอิ

OverclockZone Member MajesticX's Avatar

ภาพงามครับ ผมกะลังจะไปเป็นสาวกอีกคน รอสอบเสร้จจะไปอยู่ด้วย เห็นรูปแล้วคิดไปว่าลาดกระบังไม่มีสาวงามๆบ้างเลยรือเนี่ย เศร้า

Bookmarks

Bookmarks