Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมส์แล้วภาพเป็นคลื่น เพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมส์แล้วภาพเป็นคลื่น เพราะอะไรครับ

สเป็คเครื่อง
    การ์ดจอ ลองทั้ง spark 3850 กับ asus 8800gt
    จอ ลองทั้ง samsung 205bw กับ acer a1917

เวลาเล่นเกมส์ pro evolution socer จะเห็นชัดมากเลยครับ
    ภาพมันจะไม่ smooth จะเห็นเป็นแถบ ๆ คลื่นขึ้นมา

ลองสลับจอกับ การ์ดก็ยังเป็น
    ผมใช้ vista ไม่รู้ว่าเป็นที่ ซอฟต์แวร์เปล่า

อย่างเวลาเล่น crysis ตรงฉากหนังตอนเริ่มเล่น ฉากแรก ก็เห็นเป็นคลื่นชัดมาก

ใครเคยเจอ และทราบวิธีแก้ช่วยทีครับ

เครื่องผม xp ก็เป็น ใช้ 3650 เป็นเฉพาะ เกม PES เกมอื่นไม่เป็น

Comment

เนื่องจาก frame ต่อนาทีมันเร็วกว่าค่า refresh rate ของจอ Monitor เราครับ

พูดง่ายๆคือความถี่ของการแสดงภาพกราฟฟิกกับความถี่ของจอมันไม่เท่ากันเลยเป็นคลื่นๆ

แก้โดยการเปิด Vsync หรือ wait for vertical synchronize คือทำให้ frame ต่อนาทีเร็วเท่าความถี่จอนั่นเอง

ดูง่ายๆถ้าเปิด Vsync แล้ว fps จะคงที่ ถ้าปรับความถี่จอไว้ที่ 60 Hz frame ต่อนาทีก็จะคงที่ที่ 60

Comment

^
        ^
        ^
        ตามนั้นคับ

Comment

Originally posted by Godstep View Post
          เนื่องจาก frame ต่อนาทีมันเร็วกว่าค่า refresh rate ของจอ Monitor เราครับ

พูดง่ายๆคือความถี่ของการแสดงภาพกราฟฟิกกับความถี่ของจอมันไม่เท่ากันเลยเป็นคลื่นๆ

แก้โดยการเปิด Vsync หรือ wait for vertical synchronize คือทำให้ frame ต่อนาทีเร็วเท่าความถี่จอนั่นเอง

ดูง่ายๆถ้าเปิด Vsync แล้ว fps จะคงที่ ถ้าปรับความถี่จอไว้ที่ 60 Hz frame ต่อนาทีก็จะคงที่ที่ 60
          แล้วเปิด Vsysnc ทำตรงไหนครับ ช่วยบอกที

Comment

เจอแล้วครับ เซ็ตในไดรเวอร์ได้
            ส่วน crysis เซ็ตในเกมส์ครับ

Comment

Working...
            X