Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องหมายตกใจที่เครื่องลูก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องหมายตกใจที่เครื่องลูก

คือผมทำแลนที่รร.ครับ มีเครื่องแม่1ตัวปล่อยสัญญาณเนต นอกนั้นเครื่องลูก ลงXP.sp3ทั้งแม่และลูก จากนั้นก็แช่แข่ง(DEEP FREEZE PROFESIONAL)ทั้ระบบ ก็ทำงานดีครับ ไม่งอแง แต่วันศุกร์29ส.ค.บ่ายเข้าเนตไม่ได้ มีเครื่องหมายตกใจที่เครื่องลูก*รูปเหมือนหน้ากระทู้ผมนะ*(ขึ้นที่ตัวเนตเวิร์ก บาร์ขวาล่าง)ตอนเช้าไม่มีปัญหา เข้าเนตได้ ผมก็ลองปลี่ยนสวิต ฆ่าไวรัส เปลี่ยนการ์ดแลน เปลี่ยนกรุป ลงวินเครื่องแม่ใหม่ ก็ไม่หาย ทำไงดีครับ แก้มาจนถึงวันนี้ก็ท้อแล้วแก้ไม่ตก
    เครื่องแม่1 เครื่องลูกอีก10
    ลงXP.sp2ก็ไม่หาย
    ช่วยผมด้วยครับ

ลอง Fix IP แล้วยังครับ Modem ที่ผมใช้อยู่ มันต้อง Fix IP ไม่งั้นเล่นไม่ได้

Comment

Fix IP แต่ละเครื่องแยกไปเลยสิครับ

Comment

Originally posted by nong_f View Post
        Fix IP แต่ละเครื่องแยกไปเลยสิครับ
        แนะนำให้ใช้แบบฟิค IP ครับ

Comment

Fix IP แล้วครับ เครื่องหมายตกใจมันก็หายนะครับ แต่เครื่องแม่เล่นเนตได้ เครื่องลูกเล่นไม่ได้

Comment

ที่เครื่องลูกได้ fix ค่า Getway กับ DNS เป็น IP เครื่องแม่หรือปล่าวครับ

Comment

ลอง ping ดูครับว่าเชื่อมต่อกับเครื่องแม่ได้มั้ย

แล้วก็ลอง ipconfig/all แล้วcapture มาทีครับ

Comment

ปิด windows firewall ที่เครื่องแม่ เครื่องลูกและทั้งระบบก็เล่นเนตและถ่ายโอนข้อมูลได้แล้ว เส้นผมบังภูเขาจริงๆ ปิดกระทู้ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะแนวทางครับ
                Last edited by KISS; 6 Sep 2008, 06:50:57.

Comment

Working...
                X