overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอความกระจ่างเรื่อง Soundcard สำหรับดูหนังครับ

OverclockZone Member

Default ขอความกระจ่างเรื่อง Soundcard สำหรับดูหนังครับ

สวัสดีครับ
    อยากจะขอความรู้จากท่านผู้รู้ทุกท่านหน่อยครับ

คือผมกำลังจะซื้อซาวด์การ์ดมาต่อกับ AVR สำหรับดูหนังหน่อยครับ( ลำโพงที่ใช้อยู่เป็น Bose AM-16 ครับ ) คิดว่าจะต่อเป็น Optical มาเข้า แอมป์ครับ

อยากทราบว่าถ้าต่อออกทาง Optical แล้วต้องการให้ออกเป็น 5.1 หรือ 7.1 แบบคุณภาพเสียงไม่ตกจากต้นฉบับเนี่ย จำเป็นต้องใช้การ์ดที่ซัพพอร์ท 5.1 หรือ 7.1 โดยตรงหรือไม่ครับ หรือใช้เพียงแค่การ์ดอะไรก็ได้ แค่เพียงให้มี output เป็นดิจิตอลก็พอ (ปัจจุบันเป็นออนบอร์ด ไม่มีดิจิตอลเอ้าท์พุตครับ)ความสามารถของการ์ด มีผลมากน้อยแค่ไหนครับ?
    และถ้าจะให้ดีที่สุด ควรจะต่อโดยทางไหนครับ แบบดิจิตอลเส้นเดียว หรือ 2 แชนแนล หรือ มัลติแชนแนลดีครับ ?
    และถ้าต้องการเล่นพวกระบบเสียง Dts / true HD / THX / Dolby อะไรพวกนี้ด้วย ต้องมีรายละเอียดปลีกย่อยอะไรที่จะต้องดูเสริมเข้าไปอีกหรือไม่ครับ การ์ดอะไรบ้างที่ซัพพอร์ทแบบดี ๆ บ้างครับ
    ตอนนี้สนใจอยู่ 2 ตัวครับ คือ Onkyo SE90PCI กับ SE200PCI ถ้าตัวSE90 ก็ใช้ดูหนังได้คุณภาพพอ ๆ กัน ก็ไม่จำเป็นต้องเสียเงินแพงครับ หรือถ้าการต่อ optical นั้น สามารถใช้การ์ดอะไรก็ได้ แค่เพียงมี ออพติคอลเอ้าท์ก็พอ ผมก็อาจจะขยับลงไปเล่นการ์ดตัวที่ต่ำกว่านี้ครับ

ถ้ามีการ์ดที่แนะนำนอกเหนือจากนี้ ก็แนะนำกันได้นะครับ ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับผม...^_^

ปล. ทุกวันนี้ผมยังดูไม่เป็นเลยครับว่าการ์ดตัวไหนสำหรับฟังเพลงหรือดูหนังโดยเฉพาะ...

อ่อ อีกนิดนะครับ แล้วถ้าเป็นกรณีฟังเพลง การต่อทาง Optical จะให้เสียงที่ดีกว่าหรือแย่กว่าต่อแบบ 2 แชนแนลครับ (ผ่าน AVR ตัวเดิมครับ)

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

การ passthrought Dolby digital /DTS 5.1 จาก DVD ไปสู่ AVR

ขอเพียงมี S/P DIF output เป็นใช้ได้ ไม่ว่าใช้การ์ดใดๆ หรือออนบอร์ด ให้ผลเหมือนกัน

ส่วน พวก Dolby true HD/ DTS HD ทั้งหลาย สำหรับ บางท่านที่โหลด Blueray มาดู

เสียงพวกนี้ผ่าน S/P DIF โดยตรงเหมือน Dolby digital /DTS มาตรฐานเก่าไม่ได้

จะส่งผ่าน hdmi 1.3 ไปแบบ pureๆ ก็ยังไมไ่ด้

จะ decode แล้วส่ง แบบไม่โดนลด resolution ก็ยังไมไ่ด้ เพราะ powerdvd ถอดได้แค่ 16/48

ถ้าต่อ s/p dif หรือ VGA Hdmi แบบไม่ถูกวิธี ก็ออกแค่ 2channel pcm

หากต้องการได้เสียง multichannel จากมัน ตัวเลือกคือ

- Analog multi channel out

- HDMI LPCM multi channel out

- Dolby digital live /DTS interactive encoding ผ่าน s/p difตัวเลือกที่ดี คือ Xonar DX 2300 บาท

มี dolby digital live + optical out

เส้นเดียวจบ ได้ 5.1 ในทุกกรณี

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by chatier View Post
    อ่อ อีกนิดนะครับ แล้วถ้าเป็นกรณีฟังเพลง การต่อทาง Optical จะให้เสียงที่ดีกว่าหรือแย่กว่าต่อแบบ 2 แชนแนลครับ (ผ่าน AVR ตัวเดิมครับ)

ก็ต้องเทียบด้วยหูตัวเอง

ขึ้นอยู่กับคุณภาพ สาย optic / analog ด้วย

DAC ของ การ์ด กับ DAC ของ AVR ด้วย

ASUS Xonar DX ใช้ DAC CS4398 ตัว top ก็คงหวังผลได้พอสมควร

หรือถ้าดูแค่หนัง มาตรฐาน DVD Dolby digital dts 5.1 ธรรมดาๆ

ไม่ต้องสนใจ Dolby digital live

ไปคบ onkyo SE 90 ก็ดี

ภาค analog และ optic out ใน mode 2 channel สำหรับฟังเพลง

จะเที่ยงตรงกว่าของ ASUS

โห ขอบพระคุณมากคร้าบ ท่านเรือรบ ได้ความกระจ่างมากขึ้นทีเดียว ผมประหยัดเงินไปได้เยอะเลยคร้าบ ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks