overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: วิธีแก้ไฟคอมดูดอย่างง่ายๆ

OverclockZone Member vueja's Avatar

Default วิธีแก้ไฟคอมดูดอย่างง่ายๆ

โดยเฉพาะไม่มีสายดิน

เพิ่งลอง เอาสายไฟไปพันกับน็อตข้างหลังเคสแล้วเปลือยสายอีกด้านให้สัมผัสกับพื้นแปะไว้ ของผมวางใต้เสื่อ (เปลือยเยอะๆหน่อยมันจะได้ลงดินดี) มันเลิกดูดไปเลย เพราะคนเราเป็นฉนวนมากกว่าสายไฟมันเลยวิ่งไปทางสายไฟแทนที่จะผ่านเรา

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

ผมถอดที่รองใต้เคสออกวางกับพื้นเลยก็ไม่ดูดนะ

OverclockZone Member heroin's Avatar

ผมห้องพื้นไม้เลยไม่ดูด เกี่ยวมั้ย

OverclockZone Member evilbenx's Avatar

ไม่รู้เรื่องอะ หลักการมันยังไงหว่า

Quote Originally Posted by heroin View Post
    ผมห้องพื้นไม้เลยไม่ดูด เกี่ยวมั้ย
    เกี่ยว ครับ

ไม้ไม่นำไฟฟ้า ที่ไม่สูงมาก จะบอกไม่นำเลยเป็นไปไม่ได้

ไฟแค่ 220 ไม้จึงไม่เป็นตัว เนี่ยวนำไฟฟ้า

แต่ ถ้าไม้เปียก ละก็ โทรหา วัดได้เลย

Quote Originally Posted by evilbenx View Post
    ไม่รู้เรื่องอะ หลักการมันยังไงหว่า
    เป็นการนำไฟฟ้าส่วนเกินที่รั่วออกมา ยังบริเวณผิวสัมพัส (ไฟรั่ว)

นำลงสู่ดินโดยการเดินสายไปลงไปในดิน หรือ วัตถุที่สามารถเหนี่ยวนำกระแสไฟฟ้า ลงสู่ดินได้

ป.ล ถ้าหาก ฝนตกฟ้าผ่า ไปอยู่ใกล้ๆแถวนั้นที่มันฝ่าลงดิน ก็ใช่ว่าจะปลอดภัย
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~

OverclockZone Member yasaki's Avatar

ก็เอาสายไฟ พันกับน็อตหลังเคสแล้วเอาปลายสายไฟอีกด้านไปจิ้มดินหรือพื้นซีเมนต์ก็ได้
    ไฟมันจะไหลลงดินไปครับ มันก็เลยไม่วิ่งผ่านเรา ^^ ความรู้เด็กวิดวะไฟฟ้ามีแค่นี้แหละ 555+

OverclockZone Member IntensiveCare's Avatar

ผมมีอีกวิธีคับ ถอดปลั๊กออกคับไม่มีดูด

( ขำๆคับ อย่าซีเรียส )

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ไปอ่านจากนี้จะเข้าใจเยอะขึ้นง๊าบบบบ
    http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/...p?topic=5624.0

OverclockZone Member

ง่ายๆก้อตอกตะปูไว้ที่พื้นหลังเคส แล้วนำสายเปลือยไปพันไว้รอบตะปู

ช่วยได้เยอะครับ

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

ไม่ทำดีกว่า ชอบไฟดูด(ถ้าอย่างอื่นคงดีกว่านี้) ตื่นเต้น เสียวดี วันๆจะได้มีอะไรทำให้ตกใจเล็กๆน้อยๆ มันส์ดี

OverclockZone Member lltumll's Avatar

ของผมเมื่อ 6 ปีก่อนก็ไฟก็ไม่ดูดครับ เพิ่งมาดูเมื่อ 2 ปีที่แล้วเอง...........อ้อออออออ รู้แล้วๆ ฮาๆ 6ปีก่อนไม่มีคอมให้ไฟดูดครับ 5555+

tomone
    Guest

ของผมพื้นดินพอดีครับ 5 5 5

OverclockZone Member Hang998's Avatar

.
    Last edited by Hang998; 19 Aug 2011 at 11:57:07.

OverclockZone Member golfza01's Avatar
    Bangkok,Thailand

ฮ่าๆๆๆ โชคดีไป เสื่อน้ำมัน ไม่ดูด

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

อยากรู้ว่า ถ้าบ้านเป็นชั้น 2 หรือชั้น 3 แต่ไม่ได้ต่อสายกราวลงดินมาให้ และบ้านเป็นบ้านปูน

ถ้าเกิดเราเอาสายไฟด้านนึงต่อยึดกับเคส แล้วเอาสายไฟอีกด้านนึง พันตะปูที่ตอกเข้ากับผนังปูนบ้าน แล้วอาการไฟดูดจะหายมั้ยครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ จะได้ลองทำดู

OverclockZone Member

ลองวิธีนี้ดูครับง่ายๆ เคยโดนดูดมาเหมือนกัน (ดูดชนิดแตะเปิดเครื่องก้อดูดแล้ว)

ลองเสียบปลั๊กกลับด้าน กลับขาที่เสียบอะครับ ถ้าลองของคอมไม่หายให้ลองกลับด้านของตัวเต้าเสียบดู มีคนเค้าแนะนำมาผมทำแล้วหาย

OverclockZone Member zianjokerzaa's Avatar

ดูดมากๆ ระวังมีผลต่อร่างกายนะครับ

เหมือนเคยอ่านเจอที่ไหนไม่รุ้

OverclockZone Member boat3250's Avatar
    บ้านใหม่,พิษณุโลก & ร้อย.จทบ.พ.ช.

ใส่รองเท้าฟองน้ำคับ หายเลย ที่บ้านใช้อยุ่แหล่มด้วยนะจะบอกให้

OverclockZone Member kunayai's Avatar
    อุดรครับ kunayaii@hotmail.com

ลอยครับ ลอยตัวบนอากาศแล้วจับเลย
    เคลียซีมอส เปลี่ยนการ์ดจอ เปลี่ยนฮาดดิส ฯลฯ ไม่ต้องถอดปลั๊กครับ

OverclockZone Member Hang998's Avatar

.
    Last edited by Hang998; 19 Aug 2011 at 11:57:25.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks