Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถาม webserver

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถาม webserver

ถามห้องนี้ได้รึป่าวอ่ะ

คือว่า ผมจาทำ pc บ้านผมเปน webserver แล้วมันติดอยุ่ว่า
    บ้านผมใช้ rounter ของ TP-LINK รุ่น TD-W8910G
    ครับ ผมไม่ทราบว่าต้องทำยังไงบ้าง
    ขออธิบาย ขั้นตอนแบบ ละเอียดๆ หน่อยก็ดีนะครับ จะได้ไม่รบกวน พวกพี่ๆ หลายรอบ
    -------------
    แต่มีคนแนะนำว่า ทำ Virtual Server
    แต่ผม มะรู้ต้องทำไง ใครรู้ช่วยอธิบาย ว่าต้องใส่อะไร ช่องไหนทีนะ หรือ มีวิธีอื่นก็แนะนำ เต็มที่เลยนะครับ

อยากรู้ เหมือนกันดัน

Comment

มันขึ้นอยู่กับว่า ท่านจะเอา Web server ไปทำอาราย
      1. ถ้าใช้เพียงเขียน Web Programming ง่ายๆ ก็
      1.1 ใช้ PC ตัวนั้นแหละ (OS Windows) ลง Windows Component IIS หรือไม่ก็ MySQL / Apache / PHP / phpMyadmin (มีเป็น Package รวมให้ Load) ก็จะได้ PC ที่สามารถทำงานเป็น Web Server และสามารถ run script PHP / ASP ได้ ครับ
      1.2 ถ้าต้องการให้เหมือนจริง ก็ใช้โปรแกรมพวก VM Ware แล้งลง LAMP (Linux / Apache / phpMyAdmin / PHP) ทำ Web Server บน VM Ware เดี๋ยวนี้ไม่ต้องแยกลงแล้ว เพราะส่วนมากจะ Build มาในแผ่นติดตั้ง Linux หรืิอมีให้ Load เป็น Package แล้ว .... แต่ข้อเสียวิธีนี้คือ ต้องใช้เครื่องแรงหน่อย RAM เยอะหน่อย เพราะเครื่องจะต้องทำงานหลาย OS แบบคู่ขนานไปพร้อมกัน

2. ถ้าต้องการใช้เป็น Web Server จริงๆ แนะนำให้ใช้ Linux + LAMP เพราะจะ Load เครื่องน้อยกว่าใช้ OS เป็น Windows Server ... ของเสียของ Linux Server คือ จะไม่ Support ASP ถ้าต้ิองการ OS ที่คุ้นเคยก็ Windows Server + WAMP (Windows Apache MySQL PHP) แต่ความนิ่งของ Service จะสู่ Linux+LAMP หรือ Windows Server+IIS ไม่ได้ครับ

3. การ Access Web server จากภายนอก Firewall ลองศึกษา DMZ ครับ

แต่ถ้าต้องการใช้ Webserver จริงๆ เลยผมว่าลองหาก Free Web Server เล่นดูครับ เพราะคุ้มกว่าใช้ PC เป็น Web Server เพราะระบบเขาเสถียรกว่า PC เรามาก และที่สำคัญ On ตลอดเวลาครับ

ส่วนตัวผมใช้ 1.1 / 1.2 ครับ

Comment

หน้านี้ไว้ forward port ครับ
        เช่น ท่านตั้ง webserver port ก็คือ 80
        ก็ forward port นี้ไปยังเครื่องที่ท่านตั้ง webserver ครับ เช่น 192.168.0.1

ถ้ายังเพิ่งเริ่มตั้ง ผมแนะนำว่าใช้ web hosting free กับ no-ip หรือ dyndns ดีกว่าครับ
        ใช้ได้ ไม่ต้องเีสียค่าไฟ ค่าดูแลด้วยครับ
        Last edited by mcunn; 4 Sep 2008, 13:12:26.

Comment

สมัคร DNS แล้วทำเป็น .homeip.net มาใส่ที่เร้าเตอน่าจะดีกว่ามั้ง

Comment

ขอบคุ๊ทุกท่านมากเลยนพครับ *-*

ตอนนี้เรียบร้อยและ

Comment

Working...
            X