Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ COMPAQ CQ40-104AX

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ COMPAQ CQ40-104AX

ตอนซื้อครับ ทาง ITCITY ได้ถามว่า ต้องการให้ลง Win ให้หรือเปล่า ผมบอกว่า ไม่ต้อง ผมจัดการเอง

เพราะเขาจะคิด 300-. ครับ ซึ่งคนพอทำคอมได้แบบผมจะยอมเสียค่าโง่ลง Windows ทำไม

ผมเลยขอแผ่น driver เขาครับ

เขาบอกว่า ถ้าต้องการ ต้องให้ลง และ+100 เปน 400 บาืท

ผมก็เลยไม่เอา

กลับมาบ้าน

พยายามลง WinXP ทุกวิถีทาง ไม่สำเร็จครับ

ค้นไปค้นมา พบว่า

http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/s...lang=en&cc=th#

มันลงได้แต่ WinVista รึป่าวครับ

แต่ผมดุใน BIOS นะครับ เปน F.03 มันบอก Installed OS เปน Non Vista กับ VISta อะครับ

ผมพยายามโหลด XP หลายๆตัวมาลองแล้ว แต่จะเกิดปัญหาหลังจาก รันเข้าแผ่น

โดยไม่ขึ้นอะไรเลยประมาณ 10 นาที

แล้วจอก็ฟ้า

ใครรุ้วิธีลง WINXP ในเครื่องรุ่นนี้ รบกวนทีครับ

ไม่อย่างนั้นพรุ่งนี้ผมจะไปเสียเงิน 400-. แล้ว = ="

ถูกต้องนะครับ บอกตรง ๆ ยอ่าว่ากัน แต่ก่อนชอบมากครับ Compaq บอดี้สวยมากชอบ แต่ตอนนี สวยแต่รูปจูบไม่หอมแล้วล่ะ บ้างคนซื้อเค้าก้อต้องการ XP ล่ะถูกไหมครับพี่น้อง เพราะเราจะต้องใช้โปรแกรม เฉพาะทางของเรา

งั้นคุณคงต้องรอ Serven แล้วล่ะครับพี่น้อง

Comment

ตัวนี้ เป็นเฉพาะอยู่แล้วครับ ไม่สามารถลงXPได้เลยครับ ซึ่งขนาดตัวDRIVERนั้น ก็ยังแทบจะไม่มีของXPด้วยซ้ำครับ ในเว็บก็ไม่มีให้โหลดนะ ของXPอ่ะ เพราะว่าเด๋วนี้HP เค้าจะทำออกมาเพื่อรองรับvistaเกือบหมดแล้วอ่ะครับ ก็เป็นไปตามวัฏจักรแหละครับ ทำใจดีกว่า เช่นเมื่อก่อน 98>2000>me>xp>vista

Comment

แล้วจะ FLASH BIOS ให้เปน ไบออสตัวอื่น เพื่อรับวิสต้าได้ รึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by bsmura View Post
          แล้วจะ FLASH BIOS ให้เปน ไบออสตัวอื่น เพื่อรับวิสต้าได้ รึเปล่าครับ
          รู้สึกว่าเค้าไม่พัฒนา Bios ให้ลง XP แล้วครับ เพราะเค้าต้องการให้เราลง Vista อย่างเดียวอ่ะครับพี่น้อง

Comment

สู้ต่อไป

..คำตอบคือ..ลง WInXP ได้นะครับ แต่ต้อง add driver sata AMD เข้าไปก่อนครับ เพียงเท่านี้ก็จาไม่ขึ้น Blue screen
            แต่ driver ของรุ่นนี้ยังได้ไม่ครบนะ ^0^

Comment

อย่างว่าแหละ ผมก็ใช้ Vista นะ รุ่นนี้แหละ ชอบที่มัน มี 3450 + RM-70

Comment

firm
                เลี่ยงได้เลี่ยง
                รอ driver xp จาก official ครบๆก่อนค่อยซื้อ

Comment

สวยแต่รูป จูบไม่หอมเอาเสียเลย
                  ถ้าถนัด vista ซื้อเลยครับ

Comment

Originally posted by Interrupt56 View Post
                    ..คำตอบคือ..ลง WInXP ได้นะครับ แต่ต้อง add driver sata AMD เข้าไปก่อนครับ เพียงเท่านี้ก็จาไม่ขึ้น Blue screen
                    แต่ driver ของรุ่นนี้ยังได้ไม่ครบนะ ^0^
                    ที่ท่านบอกว่า "add driver sata AMD เข้าไปก่อน"

ไม่ทราบว่า จะไปโหลดได้ที่ไหนครับ

ปล. ผมลองมาหลายตัวแล้วยังไม่ได้เลยครับ แนะนำที

Comment

Bios มันเกี่ยวกับ OS ด้วยเหรอครับ

เห็นเครื่องผมอัพเดตBios จากเว็บ HP ก็ต้องเลือกเป็น Windows Vista

ถ้าเลือกเป็น XP มันจะไม่มี

ก็เห็น Update ได้ใน Windows XP ปกติหนิครับ

HP บางเครื่องต้องกด F7 ตอนลง

ไม่งั้นขึ้น Blue Screen

มันจะขึ้นเกี่ยวกับ ACPI น่ะครับ

ทั้งนี้อาจะเพราะเครื่องผมมันรุ่นเก่้าก็ได้เนอะ
                      Last edited by Sippaphas; 20 Oct 2008, 09:33:12.

Comment

มีdriver webcam ไหมคับ ผมหาโหลดไม่ได้อ่ะ

Comment

ของผมก็ลง XP ไม่ได้เหมือนกันครับ รบกวนด้วยครับ

Comment

ผมว่าเสียตังค์ไปดีกว่านะครับ สะดวกดี ของผมร้านลงให้ ลงได้แน่นอนครับ XP ผมก็ใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

ถ้าร้านมันลงได้เราก็ต้องลงได้เช่นกัน คนเหมือนกันครับ
                              เรื่องไดรเวอร์โทรไปถามศูนย์เลยครับเขาจะบอกลิ้งมาให้เราโหลดเราก็โหลดตามที่ตรงกับรุ่นของเราเลยนะครับ
                              เขาจะให้ดาวโหลดเป็นแบบไฟร์FTPนะครับอาจจะช้านิดนึง

ปล.ผมไม่ได้ลงรุ่นนี้นะครับลงกับรุ่นอื่นจำไม่ได้แล้วลงxpให้พี่เขาแล้วหาไดรเวอร์ไม่ได้ซักทีเลยโทรไปถามศูนย์
                              แล้วเขาก็บอกมาอย่างนี้ก็ลงได้สบายเลย

แต่ถ้ารุ่นนี้โทรไปถามแล้วไม่มีไดรเวอร์ก็ถือว่าต้องเดินหน้าใช้ของใหม่ต่อไปละครับ

Comment

Working...
                              X