Announcement

Collapse
No announcement yet.

วานนี้ไปซื้อ Arctic Cooling Freezer 64 pro มาใส่แทน ซิงค์เก่า X2 5200+ ถามเรื่องซิงค์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วานนี้ไปซื้อ Arctic Cooling Freezer 64 pro มาใส่แทน ซิงค์เก่า X2 5200+ ถามเรื่องซิงค์

วานนี้ไปซื้อ Arctic Cooling Freezer 64 pro มาใส่แทน ซิงค์เก่า X2 5200+ ตอนแรกซิงค์เดิม คล๊อกไป 2.9 ไฟเดิม ความร้อน

ตอนกลางวันไม่ได้เปิดแอร์ Idle 47-48 องศา Full 74-79 องศา

พอเทสเปิดแอร์ Idle 41-42 องศา Full 69-70 องศา (ก่อนเปลี่ยนซิงค์)

พอเปลี่ยน ซิงค์ใหม่ ลงไป

เทส ตอนเปิดแอร์ Idle 39-41 องศา Full 57-58 องศา แสดงว่า ลดได้ 10 กว่าองศาเลย

ความร้อน ระหว่างซิงค์เดิม กับ ซิงค์ดีดี จะแตกต่างกันมากๆ ก็ ตอน Full Load ผมเข้าใจถูกต้องนะครับ

ตอนนี้คล๊อกไป ที่ 3 กิีก ไฟ 1.35 (ถ้าไม่เพิ่มไฟ จะขึ้นจอฟ้า)

และโดยปกติ ซิริโคน ที่มากับ ซิงค์ ตัวนี้ รู้สึกว่าจะเป็น MX-2 มันมีจะการ Burn-in ก่อนหรือป่าวครับ อย่างเช่น ใช้ไประยะนึง ซิริโคน ถึงจะแสดงผลได้ดีที่สุดครับ

ขอขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆ ครับ
    Last edited by pop_eye; 4 Sep 2008, 03:46:46.

มาช่วยการรันตี ของเค้าดีจริง

Comment

เย็นดีแล้วครับ

Comment

ยินดีด้วยนะคับ

Comment

เย็นอีก 1 เสียงคับ

Comment

มันสำหรับ AMD โดยเฉพาะเลย นิครับ Socket AM2 , 939 , 754

ราคาประมาณเท่าไหร่ ครับ

เร็วๆ นี้ ว่าจะสอย Athlon X2 5000+ BE มันไม่มีซิงค์แถมมาให้ ว่าจะหาซิงค์ดีๆ ให้มันซะหน่อยน่ะครับ (ใช้เดิมๆ ไม่ลาก เน้นประหยัดไฟ แต่เอาให้เย็นอุ่นใจก็เป็นพอ)

Comment

ทำไมมันไม่อุณหภูมิมันไม่ลดเลย ผมใช้ 4800+ ซิ้งค์เดิมที่ 45-50 หุหุ

แต่ตอนนี้ผมใช้ 5200+ เหมือนกัน ไม่ได้ใส่ซิลิโคนที่ 60 เหอ ๆ กับ AX78

ตังซื้อซิลิโคนยังไม่มีเลย 555+

Comment

เย็นดีครับ ลดลงได้ถึง 10 องค์ศาถือว่าคุ้มกับเงินที่เสียไป

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                  มันสำหรับ AMD โดยเฉพาะเลย นิครับ Socket AM2 , 939 , 754

ราคาประมาณเท่าไหร่ ครับ

เร็วๆ นี้ ว่าจะสอย Athlon X2 5000+ BE มันไม่มีซิงค์แถมมาให้ ว่าจะหาซิงค์ดีๆ ให้มันซะหน่อยน่ะครับ (ใช้เดิมๆ ไม่ลาก เน้นประหยัดไฟ แต่เอาให้เย็นอุ่นใจก็เป็นพอ)
                  ราคาหน้าเวบ TK เค้า 1550 บาท แต่ถ้าไปถามหน้าร้านเค้าจะบอก 1450 ที่เหลืิอ ลองต่อได้เลยครับ เค้าลดให้อีกแน่นอนครับ ++

หลังจากใช้มาหลายวัน ตอนนี้ ผม คล็อก ไปที่ 3.0 (223x13.5) ไฟ 1.40
                  Idle อยู่ประมาณ 47-48-49 Full Load อยู่ที่ 69 องศา ไม่ได้เปิดแอร์ เทสอยู่ตอนนี้ครับ

สรุปว่า ซิงค์ ลดอุณภูมิได้น่าพอใจสำหรับผมครับ จากที่เดิม ซิงค์เดิมคล๊อก ที่ 2.90 (215x13.5) ไฟเดิม 1.32
                  Idle อยู่ประมาณ 47-48 Full Load อยู่ที่ 74-79 องศา ไม่ได้เปิดแอร์

Comment

Originally posted by Error_Pc View Post
                    เย็นดีครับ ลดลงได้ถึง 10 องค์ศาถือว่าคุ้มกับเงินที่เสียไป
                    ตอนแรกยังคิดว่าจะคุ้มกับเงินที่เสียไปหรือป่าว เลยลังเลอยู่ นาน ไม่ได้ซื้อซักที ตอนนี้ผมพอใจกับซิงค์ใหม่นี้ครับ แรกๆนึกว่า ลดได้ นิดหน่อย

ตอนนี้ว่าจะติดพัดลมให้หน้าเคสอีกซักตัวนึง ให้อากาศไหลเวียนดีขึ้น หลังจากลองเอาพัดลมเป่าหน้าเคสตรงๆ อุณหภูมิ ลดลงไปอีก 1-2 องศา ในเคสผมมีพัดลมแค่ 2 ตัว หน้ากับหลัง
                    Last edited by pop_eye; 5 Sep 2008, 12:25:54.

Comment

Working...
                    X