Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำการเปิดรัานเนตทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำการเปิดรัานเนตทีครับ

พอดีผมอยากเปิดร้านเนตกับเกมอ่ะ ได้สถานที่แล้ว แต่ไม่รู้ว่าต้องใช้คอมสเปคไหน ค่าลิขสิทธเกมเท่าไหร่ เนตความเร็วขนาดไหน จดทะเบียนอะไรบ้าง ซื้อคอมที่ไหนถึงจะถูก จ่ายส่วยดว้ยมั้ย
    ใครเปิดร้านเนตอยู่พอจะให้ความรู้ได้บ้างครับ ผมกะจะเปิดซัก 10 เครื่องก่อนถ้าไปได้สวยถึงจะเพิ่ม
    ใครรู้ช่วยบอกทีครับ ผมอยู่โคราชนะครับ

กันงบไว้ 5 แสนเลยครับ

เครื่องคอม และอุปกรณ์ต่างๆ รวมถึง Software และค่าลิขสิทธิ์ราวๆ 350,000 (สำหรับสิบเครื่อง)

ค่าแอร์ ตกแต่งภายใน ทำร้านให้ดูดี ซัก 50000

เหลืออีกแสน ไว้สำรองต่างๆ เผื่อรับมือพวกสีกากีด้วย มันมาแน่นอน

แล้วก็งบโปรโมทร้านนิดหน่อย ถ้าแถวนั้นมีคู่แข่ง ต้องทำอะไรให้ดูเด่นกว่าซักหน่อย

เรื่องจดทะเบียน ไปที่พานิชจังหวัดมั๊งครับ ต่างจังหวัดผมไม่แน่ใจเหมือนกัน

Comment

นายอยู่โคราชหรอจะตั้งร้านที่ไหนหรอเดี๋ยวไปใช้บริการดู หรือถ้ามะมีใครจัดสเปคให้เดี๋ยวผมจัดให้เอาป่าว เน้นเกมส์ใช่มะ

Comment

จดทะเบียนสมัยนี้ไปที่กระทรวงวัฒนธรรมครับ รู้สึกจะต้องมีรูปถ่ายร้านที่เป็นกระจกใส + ป้ายร้าน +ป้ายห้ามนักเรียนมาเล่นในเวลาเรียนอะไรประมาณนี้นิดๆหน่อยๆ ตามรูปแบบของ clean net อยู่ต่างจังหวัดลองเข้าไปขอรายละเอียดตามศาลากลางจังหวัดดูครับ เจ้าหน้าที่เขาจะอยู่ในศาลากลาง

Comment

Spec ตามนี้เลยคับถ้าจะประกอบเครื่องนะสำหรับเล่นเกมส์หรือใช้เปิดร้าน
          Athlon3200+ 3100 Bhat
          Asus M2N-E 4,050 Bhat
          Galaxy7300GT 256mb 128bit DDR3 4,050Bhat
          Ram CorsairVS ก็ราคา2200 2แผงก็4400บาท
          CRT Samsung 793 MG 3,500 บาท
          Seagate 120gb 2000
          Case Deluxe ไม่ก็G-view1300
          DVD BenQ 1670 1290 Bhat <<<ไม่ต้องเอาก็ได้ถ้าไม่จำเป็น

Comment

ต้องดูกลุ่มเป้าหมายลูกค้าก่อนครับแล้วค่อยจัด spec ถ้าเน้นเด็กๆ ประถม มัธยมต้น กลุ่มเหล่านี้ไม่ค่อยสนใจว่า การดจอรุ่นไหนแรงแค่ไหนไม่ได้สนใจว่าต้อง CPU รุ่นแรง

ถ้าเป็นกลุ่มนี้ ผมแนะนำเป็น
            AMD2 (940) Athlon 3000+ : 2,680
            Asrock AM2NF6G - VSTA : 2,180 เป็น VGA on board ครับ
            Ram ธรรมดาๆ 1-2 Gb ไม่ต้องเน้นแพงเพราะเราไม่ได้เอาไป OC
            HD sata2 80-120 Gb แต่ 80 ก็พอเพราะไม่ได้เห้บอะไรมากมายเหมือนคอมส่วนตัว
            เคสแล้วแต่ชอบ สวย เข้าไว้เป็นพอ
            Cdrom Drive A ไม่ต้อง สำรองไว้ 1-2 ตัวพอ

ที่ผมแนะนำแบบนี้เพราะว่า เด็กในกลุ่มนี้เล่นเกมทั่วไปที่ไม่ยากและกราฟฟิคแรงๆ
            แต่ "ชอบที่จะเปิดบอทของแกมต่างๆควบคู่ไปด้วย"

ราคาจะ๔กกว่าพวก VGA แยกเมื่อเอาแรม 1Gb แต่ ถ้าเอาแรม 2Gb ราคาก็จะพอ กัน

Comment

อ่านเจอเลยมาบอก....ค่ะ

จัดสเปกคอม หัวใจหลักคือ CPU, RAM, Graphics Card, Motherboard, Harddisk และที่ขาดไม่ได้คือระบบจัดการร้าน "ผมเคยอ่านเจอว่ามีระบบจัดการร้านที่บรรจุใน เมนบอร์ด เขาเรียกว่า IPAT นี่แหละว่าสามารถ ช่วยในการควบคุมเครื่องลูกผ่านเครื่อง Server ได้ เราสามารถลงโปรแกรม อัพเดรตโปรแกรมเครื่องลูก ตรวจสอบอุปกรณ์ พูดคุยกับเครื่องลูก ป้องกันไวรัส ป้องกันโปรแกรมผิดกฏหมาย มีระบบคล้ายการ์ด Undo" ลองไปศึกษาดูนะคราบ.................. อ่านเจอเลยมาบอกค่ะ

Comment

Working...
              X