overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: โปรแกรมเทพ เปลี่ยน "แรม" ให้เป็น "ฮาร์ดดิสก์"

Talking โปรแกรมเทพ เปลี่ยน "แรม" ให้เป็น "ฮาร์ดดิสก์"

Super Speed RamDisk 9.0.3.0
    เป็นโปรแกรมที่ใช้ในการดึงเอาแรมที่ว่างๆ มาทำเป็นฮาร์ดดิสก์แบบชั่วคราว (สมัยนี้แรม 4GB ไม่กี่พันบาท) เพื่อใช้ในการทำ Temp File (เช่นไฟล์จาก IE หรือเพจไฟล์ต่างๆ) หรือแล้วแต่จุดประสงค์ในการใช้งานอื่นๆ ที่จะต้องมีการเขียน-อ่านข้อมูลบ่อยๆ ทั้งนี้เพราะแรมเร็วกว่าฮาร์ดดิสก์ จึงสามารถทำให้มันทำงานได้เร็วมากๆ ครับ

ดาวน์โหลดฟรี : กดที่นี่

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

Thx

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

จะได้คุ้มเสียไหมเนี่ย ปรกติแรมก็แบกรับภาระเยอะอยู่แล้ว
    ปัจจุบัน HDD คงมีไม่ต่ำกว่า 100 GB กันอยู่แล้ว
    ผมว่าไม่คุ้มการใช้งาน ทำงานเร็วกว่า แต่ก็อาจจะพังเร็วกว่าด้วย เหอๆๆ
    (บ่นคนเด๋ว อย่าสนผมเลย)

OverclockZone Member

ไม่รู้จิ รู้แต่ตอนนี้ปิด pagefile ของ windows ไปมันก็ไปทำงานบน RAM อยู่แล้วอะ

OverclockZone Member alec's Avatar

เหมาะเลยอาไว้ใช้ย้ายไฟล์มาพักไว้ชั่วคราวตอน HDD เต็มๆ

OverclockZone Member finalAdd's Avatar
    เป็นสมาชิกมา 5 ปีแล้วหรือเนียะ 555

ดูแล้ว มันไร้สาระ แค่นี้แรมก็แย่อยู่แล้ว

OverclockZone Member coolkid0077's Avatar
    นครปฐม แถวสระน้ำจันทร์

Quote Originally Posted by iLLuSioNEx View Post
    จะได้คุ้มเสียไหมเนี่ย ปรกติแรมก็แบกรับภาระเยอะอยู่แล้ว
    ปัจจุบัน HDD คงมีไม่ต่ำกว่า 100 GB กันอยู่แล้ว
    ผมว่าไม่คุ้มการใช้งาน ทำงานเร็วกว่า แต่ก็อาจจะพังเร็วกว่าด้วย เหอๆๆ
    (บ่นคนเด๋ว อย่าสนผมเลย)
    อืม เห็นด้วย

OverclockZone Member championrpg's Avatar

พังค่อยว่ากันทีหลัง ใช้มันให้คุ่มค่านี่ละ จับแรมทำเป็นเพจไฟล์ โอ้

ปล. ผมเลือกถนอม HDD ดีกว่า พังมาทีข้อมูลหายหมด - -' แรมพังก็เสียหายแค่แรม ข้อมูลใน HDD ยังอยู่

phob
    Guest

ใช้ SSD น่าจะคุ้มกว่านะ

OverclockZone Member popuri01816's Avatar

ตอนนี้ยังไม่เห็นประโยชน์จากโปรแกรมนี้

อะไรที่เคลื่อนไหวได้อายุจะสั้น คิดง่ายๆ แค่นี้แหละครับ...cd-rom,harddisk ทำไมจำกัดอายุการใช้งาน 3 - 5 ปี แต่แรม life time ทำไม?

OverclockZone Member IntensiveCare's Avatar

เอาไว้ใช้เมื่อยามจำเป็นคับ แล้วแต่คนชอบก็โหลดไปไม่ชอบก็ผ่านไปคับ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ขอบคุรมากๆๆครับ
    แต่ผมกลับเห้นมันเป็นประโยชมากๆๆครับ
    เพราะแรมผมตั้ง 2gb ใช้รันโปรแกรมต่างๆๆทำงานแค่ 300mb เอง

เพราะผม ต้องการ ที่เก็บtemp files เวลาทำงาน พวกรูปไรแบบนี้ อ่า

ทำ photoshop โหลดรูปต่างๆๆมันขึ้นไวกว่า

ที่ว่าพังผมว่ามันไม่พังหรอกครับแรมน่ะ
    ดูเล่นเกมสิมันกิน 1-2Gb เล่นหมดวันยังไม่เป้นไรเลย
    อันนี้แค่ก๊อบข้อมูลเล็กๆๆน้อยๆๆๆ เท่านั้นเอง

และอีกอย่าง แรมคือหน่วยความจำหลักของเครื่อง ต้องอ่านเขียน บ่อยๆๆ มันก็ไม่เห้นพังเลย ...

แต่มองอีกมุมหนึ่ง คือคนที่มีแรมน้อยๆๆ 256-512 คงไม่มีความจะเป้นจะใช้เพราะรัน windows ก็จะเต็มอยู่แล้ว

OverclockZone Member Erebus's Avatar

จกขท เค้าเอาโปรแกรมมาฝาก ก็น่าจะรักษาน้ำใจกันบ้างนะครับ

คืดถึงใจเขาใจเราหน่อย โปรแกรมมันจะดี/ไม่ดี ก็อีกเรื่องนึง

...สังคมจะน่าอยู่ครับ ถ้ามีผู้ให้และผู้รับที่ดี

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

หลายๆคนคิดว่ามันเป็นโปรแกรมที่ไร้ประโยชน์ แต่สำหรับผมแล้วมันเป็นเครื่องช่วยชีวิตเลยล่ะครับ ต้องการจะใช้อะไรที่มันโหลดเร็วๆแค่ชั่วคราว แต่ว่าHDDผมมันเป็นIDEน่ะซิ ขอบคุณมากๆเลยครับ

ลืมบอกไปเลย ว่าผมใช้โน็ตบุ๊คนะครับHDDมันวิ่งแค่5400รอบเอง แถมนานๆครั้ง จะใช้แรมครบ2GBที่มี แบ่งไปใช้งานอย่างอื่นสัก300-400เมกไม่กระเทือนอยู่แล้ว งานผมเสร็จเร็วขึ้นด้วย เอาไว้ใช้แล้วเป็นไงเดี๋ยวมารายงานผลนะครับ

เร็วระดับเทพ!!! ผมแบ่งเป็น350เมกเอาไว้ใช้เลยครับ เทียบกับแรมที่ใช้ไปแล้วถือว่าคุ้มมากๆ
    Attachment 205804

Quote Originally Posted by madcat View Post
    ...ขอบคุณมากๆเลย อยากได้โปรแกรมแบบนี้มาตั้งนานแล้วครับ ทีนี้เวลาอัดเพลง,เข้ารหัส ,... จะได้สบายซะที
    งานคล้ายๆกันครับ แต่ผมใช้ทำพวกVDO หุๆ

จากความเห็นผม ผมคิดว่าเหมาะกับคนที่ใช้โน็ตบุ๊คทำงานMultimediaครับ พวกทำVDO ทำเพลง จะทำให้อัดได้เร็วขึ้นเยอะเลย เดิมทีSpeed ของHarddiskจะช้าไม่ทันไจ เพราะคงไม่ค่อยมีใครเอา7200รอบมาใส่หรอก มีโปรแกรมแบบนี้ช่วยได้เยอะครับ
    Last edited by Beaver_XT; 5 Sep 2008 at 00:06:02.

OverclockZone Member madcat's Avatar

...ขอบคุณมากๆเลย อยากได้โปรแกรมแบบนี้มาตั้งนานแล้วครับ ทีนี้เวลาอัดเพลง,เข้ารหัส ,... จะได้สบายซะที

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

ง่ะ.. อิอิ มาเป็นกำลังใจให้ท่าน จขกท.ล่ะกันครับ

OverclockZone Member championrpg's Avatar

Quote Originally Posted by popuri01816 View Post
    ตอนนี้ยังไม่เห็นประโยชน์จากโปรแกรมนี้
    ประโยชน์ก็เหมือนๆที่ท่านอื่นสาธยายไปคับ ไว้ใช้กับงานที่มันต้องใช้ HDD บ่อยๆเพื่อเพิ่มความเร็วและลดภาระไม่ให้ HDD พังเร็ว

OverclockZone Member WebSociety's Avatar

ประโยชน์มันต้องมีแหละครับเค้าถึงทำโปรแกรมมา

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

ผมเคยลองใช้อยู่เหมือนกันครับ แต่เครื่องผมแรม 2g แถมลง vista ด้วยมันเลยไม่ค่อยเหลือให้ใช้ครับ ของคุณครับสำหรับโปรแกรม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks