overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อจอLCDไวสกรีน ต้องดูอะไรตรงไหนมั่งคับ

OverclockZone Member saypaisayma's Avatar

Default ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อจอLCDไวสกรีน ต้องดูอะไรตรงไหนมั่งคับ

ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อจอLCDไวสกรีน ต้องดูอะไรตรงไหนยังไงมั่งคับ
    แบบว่า จะเปลี่ยนจาก CRT ไปเล่น LCD ครั้งแรกคับไม่มีความรู้ LCD
    เลยสักอย่าง ไม่อยากเสียใจภายหลังคับ
    แล้วจอ ไวสกรีน นี่ ดูหนังทำไงไม่ให้ภาพมันแบนๆ อยากปรับเป็นธรรมชาติ
    ขนาดปกติจะทำได้รึป่าวคับ โดนเฉพาะเวลาเล่นเกมส์ นี่สำคัญเลย กลัวออก
    มาแบบเตี้ยๆ คงไม่สนุกเท่าไหร่ มีวิธีการปรับยังไงมั่งคับ
    อีกอย่างคับ ช่วยแนะนำรุ่น ยี่ห้อ ราคา ด้วยก็ดีคับ งบ 5500.-
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ

OverclockZone Member shinwa's Avatar

ถ้าภาพแบนๆยืดๆเวลาดูบนจอ lcd คือไฟล์หนังมันภาพขนาด 4:3 แล้วเอามาเล่นบน lcd wide มันจะยืดครับ ถ้าไม่ปรับ scale ให้มันถูก แต่ปกติมันจะไม่ยืดนะ มันจะมี ขอบดำ ซ้ายขวา เหมือนตอนเอาจอธรรมดาดูหนังที่เป็น wide screen อ่ะครับ มีขอบดำบนล่าง
    เกมด้วยครับ เดี๋ยวเกมทำมา ซัพพอร์ทจอภาพแบบ Wide screen ครับ ไม่ต้องห่วง ปรับได้แน่นอน ส่วนงบ 5500 นี่ไม่แน่ใจจะได้เท่าไหร่ แต่ใจจริงอยากให้เพิ่มอีกซัก 1000-2000 ไปเอา Wide screen ตัว 22 ดีกว่า 5500 นี่น่าจะได้แค่ 19-20 ล่ะมั้ง
    รอท่านอื่นครับ

OverclockZone Member
    มีนบุรี บางกะปิ

ถ้าคุณเล่นเกมส์ใหม่ๆ มันก็ไม่ค่อยมีปัญหาครับ เพราะบางเกมก็ออกมาตอบรับ wind กันบ้างแล้ว แต่ถ้าคุณเล่นเกมส์เก่าๆ อย่างๆ warcraft-dota เกมส์ออนไลน์ต่างๆ แนะนำ 4:3 ดีกว่าครับ

มีนบุรี บางกะปิ

ถ้าคุณเล่นเกมส์ใหม่ๆ มันก็ไม่ค่อยมีปัญหาครับ เพราะบางเกมก็ออกมาตอบรับ wind กันบ้างแล้ว แต่ถ้าคุณเล่นเกมส์เก่าๆ อย่างๆ warcraft-dota เกมส์ออนไลน์ต่างๆ แนะนำ 4:3 ดีกว่าครับ

OverclockZone Member shinwa's Avatar

เกม online เดี๋ยวนี้ก็ทำซัพพอร์ท wide screen เกือบทุกเกมแล้วนะครับ ผมว่าเดี๋ยวนี้ Wide น่าจะเป้นตัวเลือกที่ดีกว่า 4:3 ครับ
    DotA เล่นจอ wide ดีออกครับ ได้มุมมองเพิ่มขึ้นด้วย อิๆ

dota มีวิธีแก้ให้เล่น widescreen ได้ภาพไม่ยืดครับและได้มุมมองเพิ่มขึ้น ลองเข้าไปดูที่นี่
    http://www.widescreengamingforum.com...itle=Main_Page

ส่วนจอ lcd ราคาตามนั้นก็ lg w1942t pf ครับ 5390 19 นิ้ว wide ปรับภาพเป็น 4:3 ได้หมดปัญหาเรื่องภาพยืดครับ หรือถ้าเป็นตัวอื่นก็ปรับเอาในไดรเวอร์ได้ครับ จริงๆแล้วถือตังค์ไปเดินเลือกดูดีกว่า ภาพจอไหนสวยก็เลือกจอนั้นครับ อย่าลืมเทสต์ dead เทสต์ไบรท์ด้วยล่ะครับ

OverclockZone Member saypaisayma's Avatar

ขอบคุณคับ แล้วโปรแกรมที่ว่า โหลดได้ที่ไหนคับ
    เอาลงใส่แฟชไดรฟ์ แล้วไปเปิดลองที่ร้านใช่ม่ะคับ
    17-19 ก็พอคับ ไม่ค่อยชอบจอใหญ่ๆเท่าไหร่ อิอิ
    ท่านอื่นๆ มีไรจะเพิ่มเติมไม๊คับ

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

Dun

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

อันนี้เป็นโปรแกรมทดสอบ Dead Pixel ครับ ---->> ทดสอบ

หรือง่ายๆก็บอกเค้าเลยครับ " พี่ๆเดี๋ยวขอรบกวนพี่ช่วยเทส Dead Pixel ให้ผมดูหน่อยครับ ^^~ "
    ส่วนตัวชอบจอแบบไม่วาย อุอุ

Bookmarks

Bookmarks